જો તમે પણ સફેદ ભાત કે સફેદ વસ્તુઓ ખાતા હોય તો એક વાર જરૂર જાણી લેજો તેના ફાયદા ને નુકસાન - khabarilallive    

જો તમે પણ સફેદ ભાત કે સફેદ વસ્તુઓ ખાતા હોય તો એક વાર જરૂર જાણી લેજો તેના ફાયદા ને નુકસાન

તમે બધા જાણતા જ હશો કે વિશ્વ યકૃત દિવસ દર વર્ષે 19 એપ્રિલે ઉજવવામાં આવે છે. હા અને આ દિવસની ઉજવણીનો હેતુ યકૃત સંબંધિત રોગો વિશે જાગૃતિ ફેલાવવાનો છે. હા, અમુક ખાણી-પીણી લીવરને સ્વસ્થ અને મજબૂત બનાવે છે, જ્યારે અમુક વસ્તુઓ લીવરમાં ટોક્સિન જમા કરે છે, જેનાથી તેના નુકસાનનું જોખમ વધી જાય છે. આજે અમે તમને તે વસ્તુઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે લીવરને નુકસાન પહોંચાડે છે.

સફેદ ચોખા – સફેદ બ્રેડ, પાસ્તા, ખાંડની જેમ સફેદ ચોખા પણ લીવરના સ્વાસ્થ્યને નુકસાન પહોંચાડે છે. હા અને લીવરને સ્વસ્થ રાખવા માટે સફેદ ચોખાનું ઓછું સેવન કરો. તેની સાથે જ, બ્રાઉન રાઇસ, આખા ઘઉંનો લોટ, ઓટ્સ, ક્વિનોઆ અને જવ જેવા આખા અનાજના વિકલ્પો સાથે રિફાઈન્ડ કાર્બોહાઈડ્રેટ્સને બદલો.

મીઠું- વધુ પડતા મીઠાનું સેવન કરવાથી સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ગંભીર જોખમો થઈ શકે છે. હા, મીઠું લીવર પર સીધી અસર કરે છે. આને કારણે, તમારે દરરોજ 2,300 મિલિગ્રામ કરતાં ઓછું સોડિયમ લેવું જોઈએ. વધુમાં, હાઈ બ્લડ પ્રેશર ધરાવતા લોકોએ દરરોજ 1,500 મિલિગ્રામથી વધુ મીઠું ન લેવું જોઈએ.

ખાંડ – ડાયાબિટીસ અને સ્થૂળતા સહિત અનેક ગંભીર રોગોનું મૂળ ખાંડ છે. હા અને ખાંડનું વધુ પડતું સેવન લીવર પર સીધી અસર કરે છે. વાસ્તવમાં, જો તમે લિવરને સ્વસ્થ રાખવા માંગતા હોવ તો તમારે મીઠાઈઓ જેવા કે કેન્ડી, કૂકીઝ, સોડા અને ફળોના રસથી દૂર રહેવું જોઈએ.

લોટ, પાસ્તા, પિઝા, બિસ્કિટ અને સફેદ બ્રેડ જેવી વસ્તુઓનું વધુ પડતું સેવન ટાળવું જોઈએ. વાસ્તવમાં આ વસ્તુઓમાં મિનરલ્સ, ફાઈબર અને વિટામિન્સની કમી હોય છે. જો કે, વધુ પડતી પ્રક્રિયાને કારણે, અનાજ ખાંડમાં ફેરવાય છે અને આવી વસ્તુઓ યકૃતમાં ચરબી તરીકે સંગ્રહિત થાય છે.

દૂધ અને પનીર – સંતૃપ્ત ચરબીવાળા ખોરાક લીવર માટે ભારે હોય છે. મલાઈવાળું દૂધ, આઈસ્ક્રીમ અને ચીઝ જેવા હાઈ ફેટ ડેરી ઉત્પાદનો ટાળો. તેઓ સંતૃપ્ત ચરબી વધારે છે. તે જ સમયે, સંતૃપ્ત ચરબીની વધુ માત્રાને કારણે નાસ્તો ખોરાક અને ફાસ્ટ ફૂડ પણ ટાળવું જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *