UN મહાસચિવ માં મોટી બેઠક 48 કલાક માં થશે યુદ્ધનો અંત આ જગ્યાએ આવશે બંને દેશના પીએમ

યક્રેન-રશિયા યુદ્ધને 60 દિવસથી વધુ સમય વીતી ગયો છે, પરંતુ બંને દેશો વચ્ચે શાંતિ મંત્રણા સફળ થઈ નથી. આ દરમિયાન તુર્કીએ મોટો દાવો કર્યો છે કે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન અને યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકી 48 કલાકની અંદર ઈસ્તાંબુલમાં મળી શકે છે.

તુર્કીના રાષ્ટ્રપતિ તૈયપ એર્દોગને કહ્યું- અમને આશા છે કે રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેનું યુદ્ધ આગામી 48 કલાકમાં સમાપ્ત થઈ જશે. તેમણે કહ્યું કે બંને દેશોના રાષ્ટ્રાધ્યક્ષો સાથે મળીને આ સમસ્યાનો જલ્દી ઉકેલ લાવશે. અમે બંને દેશોના નેતાઓના સંપર્કમાં છીએ.

તે જ સમયે, જો મીડિયા અહેવાલો પર વિશ્વાસ કરવામાં આવે તો, સંયુક્ત રાષ્ટ્ર (UN) ના મહાસચિવ એન્ટોનિયો ગુટેરેસ આવતા સપ્તાહે મંગળવારે મોસ્કો જશે અને રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન સાથે મુલાકાત કરશે. યુએનના પ્રવક્તાએ કહ્યું કે પુતિન અને ગુટેરેસ વચ્ચે મંગળવારે મોસ્કોમાં બેઠકનો પ્રસ્તાવ છે. ગુટેરેસ રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવને પણ મળશે.

ગુટેરેસ ગુરુવારે યુક્રેનની પણ મુલાકાત લેશે, કિવ ઈન્ડિપેન્ડન્ટે અહેવાલ આપ્યો છે. તેઓ ત્યાં રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીને પણ મળશે. તમને જણાવી દઈએ કે ગુટેરેસે આ અઠવાડિયે રશિયા અને યુક્રેનને પત્ર લખ્યા હતા. જેમાં બંને દેશોના રાષ્ટ્રાધ્યક્ષોને મળવાની અપીલ કરવામાં આવી હતી.

શુક્રવારે, રશિયન સૈનિકોએ ખાર્કિવની સીમમાં રહેણાંક સંકુલ પર બોમ્બમારો કર્યો. આ દરમિયાન યુક્રેનની સેના પણ રશિયન સૈનિકોના હુમલાનો જવાબ આપતી રહી.

બીજી તરફ રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ ચાલુ હોવાથી મેરીયુપોલના રહેવાસીઓ પોતાનો જીવ બચાવવા તડપતા છે. રશિયન સૈનિકોથી ઘેરાયેલા મેરીયુપોલમાં ફસાયેલા નાગરિકોએ તેમના જીવ બચાવવા માટે શક્ય તેટલી વહેલી તકે યુદ્ધવિરામ જાહેર કરવાની હાકલ કરી છે.

 

ડનિટ્સ્કના સ્થાનિકો પણ શાંતિની આશા રાખી રહ્યા છે. યુક્રેનિયન શહેર ઓડેસાના ઘણા રહેવાસીઓએ તેમના ઘર છોડી દીધા છે. શહેરમાં રશિયન સૈન્ય ઉતરવાના ડરથી તે બધા પાછા ફરતા અચકાય છે.

તે જ સમયે, રશિયાનું કહેવું છે કે તેણે યુક્રેનમાં તેના વિશેષ સૈન્ય અભિયાનનો બીજો તબક્કો શરૂ કર્યો છે. રશિયાએ દાવો કર્યો છે કે તેણે એઝોવસ્ટલ પ્લાન્ટ સિવાય સમગ્ર મેરીયુપોલ પર કબજો કરી લીધો છે.

જ્યારે ચીન રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધમાં રશિયાની મદદ કરી રહ્યું છે, ત્યારે તાઈવાને યુક્રેનને સમર્થન આપતા લગભગ $8 મિલિયન એટલે કે 611 કરોડ રૂપિયાની નાણાકીય સહાયની જાહેરાત કરી છે. આ રકમનો ઉપયોગ ત્યાં હોસ્પિટલ અને તબીબી સેવાઓ પુન: શરૂ કરવા માટે કરવામાં આવશે.

યુદ્ધમાં 13,000 થી વધુ રશિયન સૈનિકો માર્યા ગયા: અહેવાલ
મીડિયા રાડોવકાના અહેવાલ મુજબ, યુક્રેનના હુમલામાં 13 હજાર 414 રશિયન સૈનિકોના મોત થયા છે, જ્યારે 7 હજાર રશિયન સૈનિકો હજુ પણ ગુમ છે. રશિયન સંરક્ષણ મંત્રાલયની ગોપનીય બ્રીફિંગમાં આની પુષ્ટિ કરવામાં આવી હતી. જોકે, બાદમાં રાડોવકાએ તેના ટ્વિટર એકાઉન્ટ પરથી રિપોર્ટ હટાવી દીધો હતો.

કાળા સમુદ્રમાં 27 રશિયન સૈનિકો ગુમ
રશિયાએ એક નિવેદન જારી કરીને કહ્યું છે કે કાળા સમુદ્રમાં જહાજ પર યુક્રેનના હુમલામાં તેના 27 સૈનિકો ગુમ થયા છે અને એક સૈનિક માર્યો ગયો છે. રશિયાના સંરક્ષણ મંત્રાલયે વધુમાં કહ્યું કે અમે 396 ક્રૂ મેમ્બર્સને બચાવ્યા છે. 14 એપ્રિલે યુક્રેને મોસ્કોમાં રશિયન યુદ્ધ જહાજ પર હુમલો કર્યો હતો.

બ્રિટન કિવમાં દૂતાવાસ ખોલશે
બ્રિટિશ વડા પ્રધાન બોરિસ જોન્સને કિવમાં દૂતાવાસ ખોલવાની જાહેરાત કરી છે. યુદ્ધ પછી બ્રિટને તેનું દૂતાવાસ બંધ કરી દીધું. ભારતના વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ રશિયા અને યુક્રેનને યુદ્ધ બંધ કરવાની અપીલ કરી છે.

મોદીએ કહ્યું છે કે બંને દેશોએ શાંતિ માટે વાતચીત કરવી જોઈએ. યુક્રેનિયન સૈન્યએ કહ્યું છે કે પૂર્વી યુક્રેનના ડોનેત્સ્ક ક્ષેત્રમાં રશિયન હુમલા હજુ પણ ચાલુ છે. રશિયન સૈનિકોએ રહેણાંક ઇમારતો પર પણ હુમલો કર્યો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *