યુક્રેન સાથે યુદ્ધનો અંત થતાં જ પુતિન કરશે આ દેશ સાથે યુદ્ધની શરૂઆત મિસાઈલ પરીક્ષણ પણ શરૂ - khabarilallive    

યુક્રેન સાથે યુદ્ધનો અંત થતાં જ પુતિન કરશે આ દેશ સાથે યુદ્ધની શરૂઆત મિસાઈલ પરીક્ષણ પણ શરૂ

રશિયાએ યુક્રેન યુદ્ધની વચ્ચે સૌથી શક્તિશાળી ઇન્ટરકોન્ટિનેન્ટલ બેલેસ્ટિક ન્યુક્લિયર મિસાઇલ RS-28 શેતાન II નું પરીક્ષણ કર્યું છે. આનાથી નાટો અને તમામ યુરોપિયન દેશોના હૃદયના ધબકારા વધી ગયા છે કારણ કે પુતિનનું આ નવું શસ્ત્ર ઘણું ઘાતક છે. દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે આ મિસાઈલ એક સાથે 12 વોરહેડ્સ લઈ જવા માટે સક્ષમ છે.

તેના એક હુમલામાં ફ્રાન્સ અને બ્રિટન જેવા સમગ્ર વિશાળ દેશને બરબાદ કરી શકાય છે. આ પરીક્ષણ એવા સમયે કરવામાં આવ્યું છે જ્યારે યુક્રેનને લઈને મોસ્કો-પશ્ચિમ દેશો વચ્ચે તણાવ ઝડપથી વધી રહ્યો છે.

દેશના સંરક્ષણ મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે ઉત્તરપશ્ચિમ રશિયાના અરખાંગેલ્સ્ક ક્ષેત્રમાં પ્લેસેટ્સક સ્ટેટ ટેસ્ટ કોસ્મોડ્રોમ ખાતે સિલોમાંથી મિસાઇલ છોડવામાં આવી હતી. પ્રશિક્ષણ શસ્ત્રાગાર કામચટકા દ્વીપકલ્પ પર કુરા પરીક્ષણ મેદાન પર હાથ ધરવામાં આવ્યું હતું અને કાર્ય સંપૂર્ણ રીતે પૂર્ણ થયું હતું, એક નિવેદનમાં જણાવાયું છે. મિસાઈલે કુરા ફાયરિંગ રેન્જમાં 3,600 માઈલ દૂરના લક્ષ્ય પર ટેસ્ટ વોરહેડ્સ છોડ્યા હતા.

આ મિસાઈલની શક્તિ કેટલી છે
ઇન્ટર-કોંટિનેંટલ બેલિસ્ટિક મિસાઇલ લગભગ 11,200 માઇલ (18024 કિમી)ની રેન્જ ધરાવે છે. પરમાણુ-સક્ષમ સરમત RS-28 વિશ્વની સૌથી લાંબી રેન્જની ઇન્ટરકોન્ટિનેન્ટલ બેલેસ્ટિક મિસાઇલ હોવાનું કહેવાય છે. તે જ સમયે, તેમાં 12 વોરહેડ્સ છે, એટલે કે, તેમાં એક સાથે 12 પરમાણુ બોમ્બ લોડ કરી શકાય છે. આ મિસાઈલની લંબાઈ 116 ફૂટ છે. વજન 208 ટન અને પરિઘ 10 ફૂટ છે.

મિસાઇલ પુતિનનો ખતરો છે
આ પરીક્ષણને એક રીતે નાટો માટે પુતિનનો ખતરો માનવામાં આવી રહ્યો છે. પુતિને આ લોન્ચને રશિયાની સેના માટે “મોટી, મહત્વપૂર્ણ ઘટના” ગણાવી હતી. રશિયન નેતા દાવો કરે છે કે તેમની મિસાઈલ કોઈપણ વર્તમાન સંરક્ષણ પ્રણાલીને ટાળી શકે છે.

તેમણે ટોચના સંરક્ષણ અધિકારી સાથેની ઓનલાઈન મીટિંગમાં જણાવ્યું હતું કે સરમત રશિયન સશસ્ત્ર દળોની લડાયક ક્ષમતાને મજબૂત કરશે, રશિયાને બાહ્ય જોખમોથી સુરક્ષિત કરશે. જો કે, યુ.એસ.એ પરીક્ષણને “નિયમિત” ગણાવ્યું અને કોઈપણ વૈશ્વિક ખતરાને ફગાવી દીધો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *