દુનિયામાં વાગી રહ્યો છે ભારત દેશનો ડંકો ચીન એ કર્યો રશિયા સાથે જ દગો હવે રશિયાની નજર ભારત પર જુઓ - khabarilallive    

દુનિયામાં વાગી રહ્યો છે ભારત દેશનો ડંકો ચીન એ કર્યો રશિયા સાથે જ દગો હવે રશિયાની નજર ભારત પર જુઓ

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણ બાદ ઘણા દેશો સાથે મોસ્કોના સંબંધો બગડી રહ્યા છે. જો કે ચીન જેવા દેશો અત્યાર સુધી રશિયા સાથે ગાઢ જોડાણ ધરાવે છે, ઇકોનોમિક ટાઇમ્સનો અહેવાલ સૂચવે છે કે ચીને રશિયન એકેડેમી ઓફ સાયન્સ સાથે ભાગીદારી કરવાનો ઇનકાર કર્યા પછી રશિયાએ ભારતનો સંપર્ક કર્યો છે.

તમને જણાવી દઈએ કે લગભગ 300 વર્ષ જૂની આ રશિયન સંસ્થાની ગણના વિશ્વની સૌથી પ્રખ્યાત વૈજ્ઞાનિક સંસ્થાઓમાં થાય છે. રશિયાએ વૈજ્ઞાનિક સંસ્થાઓ અને સંસ્થાઓ વચ્ચે નવા સહયોગની શરૂઆત કરવા માટે ભારતનો સંપર્ક કર્યો છે.

રશિયાએ સહયોગ માટે ભારતનો સંપર્ક કર્યો
અહેવાલો અનુસાર, રશિયન એકેડેમી ઓફ સાયન્સના પ્રમુખ એલેક્ઝાન્ડર સર્ગીવે કહ્યું છે કે ચીને યુક્રેન યુદ્ધને લઈને વૈજ્ઞાનિક સહયોગ સ્થગિત કરી દીધો છે. તેમણે કહ્યું કે પ્રતિબંધોને કારણે પશ્ચિમી દેશોની વિજ્ઞાન અકાદમીઓ સાથેનો સંપર્ક પણ કપાઈ ગયો છે. આ જ કારણ છે કે રશિયાએ વિશેષ ક્ષેત્રોમાં સહયોગ માટે ભારતનો સંપર્ક કર્યો છે.

સર્ગેવે કહ્યું છે કે જો આપણે દક્ષિણ કે પૂર્વ દિશાઓની વાત કરીએ તો દુર્ભાગ્યવશ હું કહી શકું કે આપણા ચીની વૈજ્ઞાનિક સાથીઓએ પણ વિરામ લીધો છે. છેલ્લા એક મહિનામાં અમે નિયમિત વાતચીત સાથે ઉત્તમ સહકાર હોવા છતાં ગંભીર ચર્ચાઓ કરી શક્યા નથી.

તેમણે વધુમાં કહ્યું છે કે ચીન અને પશ્ચિમી દેશોની સરખામણીમાં ભારત એક સકારાત્મક ઉદાહરણ છે અને રશિયન એકેડેમી ઓફ સાયન્સ ભારત સાથે નિર્ધારિત દવાઓ, ક્ષેત્ર અને ડિજિટલમાં સહયોગની શક્યતાઓ પર ચર્ચા કરવા માંગે છે.

રશિયાએ તાજેતરમાં દવાઓ અને તબીબી સાધનો માટે ભારતનો સંપર્ક કર્યો હતોઇકોનોમિક ટાઇમ્સ અહેવાલ આપે છે કે રશિયન રાજદ્વારીઓને ભારત અને રશિયાના વૈજ્ઞાનિક સંસ્થાઓ વચ્ચેની ભાગીદારી શોધવાનું કામ સોંપવામાં આવ્યું છે.

તમને જણાવી દઈએ કે રશિયાએ પણ દવાઓ અને મેડિકલ સાધનો આપવા માટે તાજેતરમાં ભારતનો સંપર્ક કર્યો છે. આવી સ્થિતિમાં, જોવાનું રહેશે કે મોસ્કો અને નવી દિલ્હી વચ્ચેની વાતચીત રશિયન એકેડેમી ઓફ સાયન્સ સુધી ક્યાં સુધી પહોંચે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *