રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં રશિયાએ ભારતને મોકલી મિસાઈલો માટેની સામગ્રી પણ હવે છે ભારત મોટી ચિંતામાં - khabarilallive
     

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં રશિયાએ ભારતને મોકલી મિસાઈલો માટેની સામગ્રી પણ હવે છે ભારત મોટી ચિંતામાં

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધની વચ્ચે ભારતને એર ડિફેન્સ મિસાઈલ સિસ્ટમ માટે જરૂરી સાધનસામગ્રી મળી ગઈ છે. સમાચાર એજન્સી ANI અનુસાર, ભારતને મોસ્કોથી S-400 ટ્રાયમ્ફ એર ડિફેન્સ મિસાઈલ સિસ્ટમના પ્રશિક્ષણ સ્ક્વોડ્રન માટે સિમ્યુલેટર અને અન્ય સાધનો મળ્યા છે.

મિસાઇલ પ્રણાલીઓની બીજી સ્ક્વોડ્રન એક તાલીમ સ્ક્વોડ્રન છે અને તેમાં સિમ્યુલેટર અને અન્ય તાલીમ સંબંધિત સાધનોનો સમાવેશ થાય છે. તેમાં મિસાઈલ કે લોન્ચરનો સમાવેશ થતો નથી.

તમને જણાવી દઈએ કે યુક્રેન સાથે ચાલી રહેલા યુદ્ધ છતાં મોસ્કો તરફથી સંરક્ષણ પુરવઠો ચાલુ છે. તાજેતરમાં ભારતીય સંરક્ષણ દળોને ઓવરહોલ્ડ એરક્રાફ્ટ એન્જિન અને ભાગોનું શિપમેન્ટ મળ્યું છે.

પરંતુ જો નિષ્ણાતોનું માનીએ તો હવે નજીકના ભવિષ્યમાં મોસ્કોથી ભારતને હથિયારોની સપ્લાય આ જ રીતે ચાલુ રહેશે કે કેમ તે અંગે ચિંતા છે, કારણ કે ઘણા આંતરરાષ્ટ્રીય અને વ્યાપારી પ્રતિબંધોને કારણે રશિયાને ચૂકવણી કરવાનો કોઈ નક્કર ઉકેલ નથી. તે શોધી શક્યા નથી.

એક સરકારી સૂત્રએ એએનઆઈને જણાવ્યું હતું કે, “રક્ષા દળોને તાજેતરમાં રશિયા તરફથી શિપમેન્ટ્સ પ્રાપ્ત થયા છે અને તે હજુ પણ ચાલુ છે. અત્યાર સુધી, અમારા દળો માટેના પુરવઠામાં કોઈ વિક્ષેપ આવ્યો નથી.” ચિંતા છે કે શું આ પુરવઠો આ રીતે ચાલુ રહેશે, કારણ કે ભારતીય પક્ષ આ રશિયન કંપનીઓને તેમના પર લાગુ બેંકોને લગતા પ્રતિબંધોને ધ્યાનમાં રાખીને ચૂકવણી કરી શકશે નહીં.”

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે ભારત અને રશિયન પક્ષો આ મુદ્દાને ઉકેલવા માટે માર્ગ શોધવા માટે કામ કરી રહ્યા છે અને ઘણા વિકલ્પોની શોધ કરવામાં આવી રહી છે. સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે રશિયા તરફથી નવીનતમ સપ્લાયમાં ફાઇટર જેટ એન્જિન અને એરક્રાફ્ટ ફ્લીટ માટેના ભાગોનો સમાવેશ થાય છે અને તે દરિયાઇ માર્ગે આવ્યા હતા.

ભારતને રશિયા પાસેથી છેલ્લી S-400 ટ્રાયમ્ફ એર ડિફેન્સ સિસ્ટમ પણ મળી હતી, જેની પ્રથમ સ્ક્વોડ્રન પાકિસ્તાન અને ચીન બંને તરફથી ખતરાનો સામનો કરવા માટે તૈનાત તેના તત્વો સાથે કાર્યરત છે.

ભારત રશિયન શસ્ત્રોના સૌથી મોટા ઉપયોગકર્તાઓમાંનું એક છે, જેમાં ફાઇટર જેટ, ટ્રાન્સપોર્ટ એરક્રાફ્ટ, હેલિકોપ્ટર, યુદ્ધ જહાજો, ટેન્ક, પાયદળ લડાઇ વાહનો અને સબમરીન જેવા મુખ્ય પ્લેટફોર્મનો સમાવેશ થાય છે. છેલ્લા કેટલાક દાયકાઓમાં, ભારતે યુએસ, ફ્રાન્સ અને ઇઝરાયેલ જેવા દેશોના સાધનોનો વ્યાપકપણે સમાવેશ કરીને તેના સ્ત્રોત આધારને વિસ્તાર્યો છે પરંતુ રશિયા પર તેની નિર્ભરતા હજુ પણ ઘણી વધારે છે.

ભારતીય વાયુસેના ખાસ કરીને રશિયન પુરવઠા પર નિર્ભર છે કારણ કે તેનો મુખ્ય આધાર Su30 એરક્રાફ્ટનો રશિયન કાફલો તેમજ તેનો Mi-17 હેલિકોપ્ટર કાફલો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *