ભારતને રશિયાની ખિલાફ કરવા આટલા બધા દેશો ઉતરી ગયા પોતાની જીદ પર કરી નાખ્યું આવું કામ - khabarilallive    

ભારતને રશિયાની ખિલાફ કરવા આટલા બધા દેશો ઉતરી ગયા પોતાની જીદ પર કરી નાખ્યું આવું કામ

તાજેતરનો અહેવાલ એવો છે કે જર્મની આ વર્ષે
જૂનમાં યોજાનારી G7 બેઠકમાં ભારતને અતિથિ રાષ્ટ્ર તરીકે આમંત્રિત કરી શકશે નહીં. રિપોર્ટ અનુસાર, યુક્રેન પર હુમલા માટે રશિયાની નિંદા ન કરવાને કારણે જર્મની પીએમ મોદીથી નારાજ છે અને આ નારાજગીને કારણે જર્મની આ વખતે ભારતને મહેમાન તરીકે આમંત્રિત કરી શકે તેમ નથી.

આ બાબતથી વાકેફ અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, જર્મની જૂનમાં યોજાનારી સાત દેશોની સમિટમાં વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને આમંત્રણ આપવા અંગે ચર્ચા કરી રહ્યું છે. એટલે કે જર્મની જે રશિયા સાથે સતત પોતાના સંબંધોનું વિસ્તરણ કરી રહ્યું છે અને અબજો રૂપિયાની રશિયન એનર્જી અને તેલની સતત ખરીદી કરી રહ્યું છે, તે ઈચ્છે છે કે ભારત રશિયા સામે ઊભું રહે.

ટ્રમ્પે જર્મની પર શું કહ્યું?
જ્યારે ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ હતા, તે સમયે તેમણે કહ્યું હતું કે જર્મની સંપૂર્ણપણે રશિયન ઊર્જા પુરવઠા પર નિર્ભર થઈ રહ્યું છે. ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે વર્ષ 2018માં સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં કહ્યું હતું કે, ‘જો જર્મની તરત જ તેના વિષયમાં ફેરફાર નહીં કરે તો તે સંપૂર્ણપણે રશિયન ઊર્જા પર નિર્ભર થઈ જશે’. જ્યારે ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ રશિયાની ઊર્જા પર જર્મનીની નિર્ભરતાનો ઉલ્લેખ કરી રહ્યા હતા ત્યારે ત્યાં હાજર જર્મનીના પ્રતિનિધિઓ હસી પડ્યા હતા. એટલું જ નહીં દુનિયાના ઘણા પ્રતિષ્ઠિત અખબારોએ ટ્રમ્પની મજાક ઉડાવી હતી.

જર્મનીએ રશિયા સાથે ઘણા મોટા ઉર્જા કરાર કર્યા અને નોર્ડ સ્ટ્રીમ પાઇપલાઇન-2 કરાર પણ જર્મનીએ રશિયા સાથે કર્યો હતો અને આ સમયે જ્યારે યુક્રેન યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે, તે સમયે પણ જર્મનીને રશિયા પાસેથી જંગી માત્રામાં તેલ અને ગેસ મળી રહ્યો છે. આ જર્મની ભારતને G7 કાર્યક્રમમાં આમંત્રિત કરવા માંગતું નથી કારણ કે ભારતે તેની સંરક્ષણ જરૂરિયાતોને ધ્યાનમાં રાખીને રશિયાની નિંદા કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

પશ્ચિમી પ્રોક્સી યુદ્ધ યુનાઇટેડ કિંગડમના વડા પ્રધાન બોરિસ જ્હોન્સન, યુદ્ધ વચ્ચે યુક્રેનની મુલાકાત લેનારા G7 દેશોના પ્રથમ નેતા, રાજધાની કિવની શેરીઓમાં રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકી સાથે સ્મિત કરે છે. યુક્રેન યુદ્ધે ‘પાર્ટીગેટ’ કૌભાંડમાંથી ધ્યાન હટાવીને જોન્સનના રાજકીય નસીબને નવજીવન આપ્યું છે, પરંતુ બોરિસ જ્હોન્સને રશિયાને શાપિત અને કટ્ટર વિલન બનાવીને તેના રાજકીય ભવિષ્યનો વીમો પણ લીધો છે.

બ્રિટન અને પશ્ચિમ… જેઓ ઇરાક, સીરિયા, લિબિયા અને અફઘાનિસ્તાનના વિનાશના મુખ્ય આરોપી છે, તેઓ રશિયાની નિંદા ન કરતા લોકોને માનવતાના દુશ્મન બનાવી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *