રશિયાએ યુદ્ધ રોકવા યુક્રેન સામે રાખી આ શર્ત જો બોલશે આ એક શબ્દ તો થશે યુદ્ધ નો તરત જ અંત - khabarilallive    

રશિયાએ યુદ્ધ રોકવા યુક્રેન સામે રાખી આ શર્ત જો બોલશે આ એક શબ્દ તો થશે યુદ્ધ નો તરત જ અંત

રશિયાએ બુધવારે કહ્યું હતું કે જો તેના પ્રમુખ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકી રશિયા દ્વારા મંત્રણામાં નક્કી કરાયેલી શરતો સાથે સંમત થાય તો તે યુક્રેનમાં “લશ્કરી કાર્યવાહી સમાપ્ત કરવામાં રસ ધરાવે છે”. રશિયન મીડિયા આરટીએ ક્રેમલિનને ટાંકીને આ માહિતી આપી છે.

ક્રેમલિને એમ પણ કહ્યું કે તેણે શાંતિ વાટાઘાટોને વેગ આપવા માટે “સદ્ભાવના સંકેત” તરીકે કિવ પરના હુમલાને અટકાવ્યો છે.ક્રેમલિને જણાવ્યું હતું કે, “ક્યોવ પ્રદેશમાંથી રશિયન દળોનું પાછું ખેંચવું એ વાટાઘાટો માટે શરતો બનાવવા માટે સદ્ભાવનાનો સંકેત છે, જે દરમિયાન ગંભીર નિર્ણયો શક્ય છે.”

રશિયાએ કિવની આસપાસથી તેના લગભગ બે તૃતીયાંશ સૈનિકો પાછા ખેંચી લીધા છે, મોટાભાગે યુક્રેનમાં અન્યત્ર ફરીથી ગોઠવવાની યોજના સાથે બેલારુસ પાછા મોકલવામાં આવ્યા છે, એક વરિષ્ઠ યુએસ અધિકારીએ સોમવારે જણાવ્યું હતું.

એક યુએસ અધિકારીએ ન્યુઝ એજન્સીને જણાવ્યું કે, “તેમની પાસે કિવ સામે ત્રીજા ભાગના સુરક્ષા દળો છે.” જ્યારે રશિયાએ ઉપાડને સદ્ભાવનાનો સંકેત ગણાવ્યો હતો, ત્યારે પશ્ચિમી લશ્કરી વિશ્લેષકોએ એએફપીને જણાવ્યું હતું કે “નિષ્ફળ કિવ ઘેરો” એ રશિયનો માટે નોંધપાત્ર હાર છે.

રશિયાએ અનેક પ્રસંગોએ સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે તે કાનૂની ગેરંટી ઈચ્છે છે કે યુક્રેનને પશ્ચિમી સૈન્ય ગઠબંધન નાટોમાં ક્યારેય જોડાવા દેવામાં આવશે નહીં. રશિયા ઈચ્છે છે કે યુક્રેન તેને મજબૂત કરવા માટે તેના બંધારણમાં ફેરફાર કરે.

મોસ્કોએ એવી પણ માંગ કરી છે કે યુક્રેન પૂર્વ યુક્રેનના બે રશિયા તરફી પ્રદેશો-ડોનેટ્સક અને લુગાન્સ્કની સ્વતંત્રતાને માન્યતા આપે. રશિયા પણ ઇચ્છે છે કે યુક્રેન ક્રિમિયાને રશિયન પ્રદેશ તરીકે માન્યતા આપે, જેને તેણે 2014 માં જોડ્યું હતું.

તે જાણીતું છે કે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેનમાં લશ્કરી કાર્યવાહીની જાહેરાત કરી હતી. રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ ચાલુ છે, જેના પર સમગ્ર વિશ્વની નજર ટકેલી છે.

રશિયાએ બુધવારે કહ્યું હતું કે જો તેના પ્રમુખ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકી રશિયા દ્વારા મંત્રણામાં નક્કી કરાયેલી શરતો સાથે સંમત થાય તો તે યુક્રેનમાં “લશ્કરી કાર્યવાહી સમાપ્ત કરવામાં રસ ધરાવે છે”. રશિયન મીડિયા આરટીએ ક્રેમલિનને ટાંકીને આ માહિતી આપી છે.

ક્રેમલિને એમ પણ કહ્યું કે તેણે શાંતિ વાટાઘાટોને વેગ આપવા માટે “સદ્ભાવના સંકેત” તરીકે કિવ પરના હુમલાને અટકાવ્યો છે.ક્રેમલિને જણાવ્યું હતું કે, “ક્યોવ પ્રદેશમાંથી રશિયન દળોનું પાછું ખેંચવું એ વાટાઘાટો માટે શરતો બનાવવા માટે સદ્ભાવનાનો સંકેત છે, જે દરમિયાન ગંભીર નિર્ણયો શક્ય છે.”

રશિયાએ કિવની આસપાસથી તેના લગભગ બે તૃતીયાંશ સૈનિકો પાછા ખેંચી લીધા છે, મોટાભાગે યુક્રેનમાં અન્યત્ર ફરીથી ગોઠવવાની યોજના સાથે બેલારુસ પાછા મોકલવામાં આવ્યા છે, એક વરિષ્ઠ યુએસ અધિકારીએ સોમવારે જણાવ્યું હતું.

એક યુએસ અધિકારીએ એએફપી ન્યૂઝ એજન્સીને જણાવ્યું કે, “તેમની પાસે કિવ સામે ત્રીજા ભાગના સુરક્ષા દળો છે.” જ્યારે રશિયાએ ઉપાડને સદ્ભાવનાનો સંકેત ગણાવ્યો હતો, ત્યારે પશ્ચિમી લશ્કરી વિશ્લેષકોએ એએફપીને જણાવ્યું હતું કે “નિષ્ફળ કિવ ઘેરો” એ રશિયનો માટે નોંધપાત્ર હાર છે.

રશિયાએ અનેક પ્રસંગોએ સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે તે કાનૂની ગેરંટી ઈચ્છે છે કે યુક્રેનને પશ્ચિમી સૈન્ય ગઠબંધન નાટોમાં ક્યારેય જોડાવા દેવામાં આવશે નહીં. રશિયા ઈચ્છે છે કે યુક્રેન તેને મજબૂત કરવા માટે તેના બંધારણમાં ફેરફાર કરે.

મોસ્કોએ એવી પણ માંગ કરી છે કે યુક્રેન પૂર્વ યુક્રેનના બે રશિયા તરફી પ્રદેશો-ડોનેટ્સક અને લુગાન્સ્કની સ્વતંત્રતાને માન્યતા આપે. રશિયા પણ ઇચ્છે છે કે યુક્રેન ક્રિમિયાને રશિયન પ્રદેશ તરીકે માન્યતા આપે, જેને તેણે 2014 માં જોડ્યું હતું.

તે જાણીતું છે કે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેનમાં લશ્કરી કાર્યવાહીની જાહેરાત કરી હતી. રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ ચાલુ છે, જેના પર સમગ્ર વિશ્વની નજર ટકેલી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *