યુક્રેનનું બ્રહ્માસ્ત્ર જે ફેક્ટર આવ્યું સામે અત્યાર સુધી આ જ એક વસ્તુ ન ડર હતો પુતિનને જેની સામે પરમાણુ પણ કંઈ નથી - khabarilallive    

યુક્રેનનું બ્રહ્માસ્ત્ર જે ફેક્ટર આવ્યું સામે અત્યાર સુધી આ જ એક વસ્તુ ન ડર હતો પુતિનને જેની સામે પરમાણુ પણ કંઈ નથી

રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ ક્યારે અટકશે તેની કોઈને ખબર નથી. અમેરિકા સહિત ઘણા દેશોએ રશિયા પર ઘણા પ્રકારના પ્રતિબંધો લગાવ્યા છે, પરંતુ રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન પર તેની કોઈ અસર થઈ રહી નથી.

દરેકને લાગે છે કે હવે આ યુદ્ધમાં યુક્રેનની હાર નિશ્ચિત છે અને રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમીર ઝેલેન્સકીએ શસ્ત્રો નીચે મૂકવી જોઈએ અને રશિયાની તમામ માંગણીઓ સ્વીકારવી જોઈએ.

જો કે, એક તરફ યુક્રેન દ્વારા હથિયાર મુકવા પર ભાર મૂકવામાં આવી રહ્યો છે અને બીજી તરફ પુતિન યુક્રેનના જે ફેક્ટરથી ડરી રહ્યા છે.જે ફેક્ટર શું છે?J નો અર્થ અમેરિકન જેવલિન મિસાઇલ છે. યુક્રેનને યુદ્ધમાં મદદ કરવા આગળ આવેલા અમેરિકાએ તેને 100 મિલિયનની મદદની જાહેરાત કરી છે.

અમેરિકાએ યુક્રેનને બરછીના હથિયારો આપ્યા છે. અમેરિકા અને નાટો રશિયા સાથે સીધી લડાઈ કરવા માંગતા નથી, તેથી જ તેઓ યુક્રેનને જેવલિન મિસાઈલો આપીને યુક્રેનને મજબૂત બનાવી રહ્યા છે. આ હથિયાર મળ્યા બાદ યુક્રેન ફરી એક વખત મજબૂત સ્થિતિમાં જોવા મળી રહ્યું છે અને રશિયન સેનાને નિશાન બનાવી રહ્યું છે.

પુતિન શા માટે જેવલિનથી ડરે છે?
આ મિસાઈલ દ્વારા યુક્રેનની સેનાએ રશિયન સેના પર તબાહી મચાવી દીધી છે અને તેમની ઘણી ટેન્કોને નષ્ટ કરી દીધી છે. લશ્કરી નિષ્ણાતો પણ એ વાત સાથે સહમત થઈ રહ્યા છે કે અમેરિકામાં બનેલા આ ઓછા વજનના પરંતુ ઘાતક હથિયારે યુક્રેનિયન સૈનિકોને રશિયન ટેન્કો અને આર્ટિલરીને ભારે નુકસાન પહોંચાડવામાં મદદ કરી છે.

જેમ જેમ રશિયન સૈનિકો કિવ તરફ આગળ વધી રહ્યા છે, ત્યારે યુક્રેનની સેનાએ તેનો ઉપયોગ વધુ તીવ્ર બનાવી દીધો છે. યુક્રેનના સૈનિકોએ જેવલિન મિસાઈલ હુમલાની એવી ભુલભુલામણી બનાવી છે કે આ ટેન્કો રશિયન સૈનિકોની કબર બની ગઈ છે.

યુક્રેન જે સ્તરે જેવલિન મિસાઈલનો ઉપયોગ કરી રહ્યું છે તે જોઈને માનવામાં આવી રહ્યું છે કે ટૂંક સમયમાં જ યુક્રેનમાં પ્રવેશી રહેલી રશિયન સેનાનો નાશ થઈ જશે.

જેવલિન એ અમેરિકામાં બનેલી એન્ટી ટેન્ક મિસાઈલ છે. વજનમાં હલકું હોવાને કારણે આ મિસાઈલને ખભા પર લઈ જવામાં આવે છે. તેના મિસાઈલ લોન્ચરનું વજન 11 થી 24 કિગ્રા છે. આ લોન્ચરમાં ડે-નાઈટ વિઝન પણ છે. જેવલિન મિસાઈલની સૌથી આકર્ષક વિશેષતા એ છે કે તે લક્ષ્યનો પીછો કરે છે અને તેનો નાશ કરે છે. તેની આ વિશેષતા તેને ગ્રાઉન્ડ કોમ્બેટમાં સૌથી અસરકારક બનાવે છે.

જેવલિન મિસાઈલનો ઉપયોગ બે પ્રકારના હુમલા માટે થાય છે. ડ્રોન અથવા ઓછી ઉંચાઈવાળા ફાઈટર એરક્રાફ્ટને નીચે ઉતારનાર પ્રથમ. બીજું જમીનની લડાઇમાં ટાંકી અથવા સશસ્ત્ર વાહનોને સીધું લક્ષ્ય રાખીને છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *