ભાઈચારાની મિસાલ ધ કાશ્મીર ફાઈલની અસર કાશ્મીરી પંડિતને 75 વર્ષ બાદ મુસ્લિમોએ સામેથી આપી દીધી આ વસ્તુ ઓ - khabarilallive    

ભાઈચારાની મિસાલ ધ કાશ્મીર ફાઈલની અસર કાશ્મીરી પંડિતને 75 વર્ષ બાદ મુસ્લિમોએ સામેથી આપી દીધી આ વસ્તુ ઓ

જમ્મુ-કાશ્મીરના ટિટવાલ ગામમાં લોકોએ એકતાનું નવું સ્વરૂપ આપ્યું છે. તે PoKથી માત્ર 500 મીટર દૂર સ્થિત છે. અહીં હિન્દુ અને મુસ્લિમ ભાઈઓએ અલગ ભાઈચારો રજૂ કર્યો છે.મસ્જિદની સાથે પ્રાચીન મંદિર અને ગુરુદ્વારાનું નિર્માણ થઈ રહ્યું છે.

1947 માં ભાગલા પછી, પ્રાચીન શારદા પીઠ મંદિર અને તેના પરિસર અને ગુરુદ્વારાને આદિવાસી હુમલામાં નુકસાન થયું હતું (મોટાભાગે આદિવાસી હુમલા તરીકે ઓળખાય છે). ત્યારથી આ જમીન વેરાન પડી છે. પરંતુ બહુમતી સમુદાય, જેઓ મુસ્લિમ છે, તેમણે આ જમીનનો ટુકડો જેમનો તેમ રાખ્યો છે.

વર્ષ 2021 માં, ગ્રામજનોએ કાશ્મીરી પંડિતોને જમીન સોંપી દીધી જ્યારે તેઓ વાર્ષિક શારદા પીઠ યાત્રા અને પૂજા માટે નીલમ નદી પર પહોંચ્યા. ડિસેમ્બર 2021 માં, આ જમીન પર પરંપરાગત પૂજા કરવામાં આવી હતી અને આ મંદિરના જીર્ણોદ્ધાર માટે, સેવા શારદા સમિતિએ મંદિર નિર્માણ સમિતિની રચના કરી હતી.

સમિતિમાં ત્રણ સ્થાનિક મુસ્લિમો, એક શીખ અને એક કાશ્મીરી પંડિતનો સમાવેશ થતો હતો. ઉત્તર કાશ્મીરના આ ટિટવાલ ગામમાં 28 માર્ચે માતા શારદા મંદિરનું નિર્માણ કાર્ય શરૂ થઈ ગયું છે, પરંતુ આ મંદિરની સાથે ગુરુદ્વારા અને મસ્જિદનું નિર્માણ પણ શરૂ થઈ ગયું છે. સેવ શારદા કમિટી (એસએસસી)ના અધિકારીઓએ કહ્યું કે અમે અહીં ભાઈચારાનું ઉદાહરણ સ્થાપિત કરવા માંગીએ છીએ.

રવિન્દ્ર પંડિત કહે છે, “અમને 1947માં આદિવાસીઓ દ્વારા નુકસાન પામેલા મંદિર અને ધર્મશાળા અને ગુરુદ્વારાના અવશેષો મળ્યા છે અને જો આપણે મંદિર, ધર્મશાળા અને ગુરુદ્વારા ફરીથી બનાવીએ તો સારું રહેશે, આ વાર્ષિક બેઝ કેમ્પ હતો.

તેમણે કહ્યું કે લોકો અને વહીવટીતંત્ર સંપૂર્ણ સહકાર આપી રહ્યા છે. જ્યારે અમે અહીં વાર્ષિક તીર્થયાત્રા માટે આવ્યા ત્યારે લોકોએ અમને આ જમીન પાછી આપી અને અમે તેનું સીમાંકન કર્યું અને ફરીથી મંદિર બનાવવાનું નક્કી કર્યું. અમે ત્રણ મુસ્લિમ, એક શીખ અને બાકીના કાશ્મીરી પંડિતોની બનેલી એક મંદિર નિર્માણ સમિતિની રચના કરી.

આ સાથે તેણે કહ્યું કે હું અહીંના લોકોનો સંપૂર્ણ સમર્થન જોઈ શકું છું. તે પુનર્વસન યોજના પણ હોઈ શકે છે કારણ કે મંદિરો અને મંદિરો આપણા જ્ઞાનતંતુ કેન્દ્રો છે. અમે ઈચ્છીએ છીએ કે અહીં શારદા સેન્ટર પણ બનાવવામાં આવે જેથી લોકો તેની ઐતિહાસિક પૃષ્ઠભૂમિ વિશે જાણી શકે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *