યુધ્ધમાં નવો વળાંક આ જગ્યાએ ઉતારી દીધા આ દેશના પ્રધાનમંત્રીએ પરમાણુ શસ્ત્ર કહ્યું મને મજાક માં લેવાની ભૂલ ન કરતા - khabarilallive
     

યુધ્ધમાં નવો વળાંક આ જગ્યાએ ઉતારી દીધા આ દેશના પ્રધાનમંત્રીએ પરમાણુ શસ્ત્ર કહ્યું મને મજાક માં લેવાની ભૂલ ન કરતા

રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને પશ્ચિમી દેશોને પરિણામની ધમકી આપ્યાના એક દિવસ બાદ ઉત્તર એટલાન્ટિક સમુદ્રમાં તેમની પરમાણુ સબમરીન ઉતારી છે. એટલે કે રશિયાએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે પશ્ચિમી દેશે રશિયાની આક્ર મકતાને મજાક સમજવાની ભૂલ ન કરવી જોઈએ.

પુતિને યુક્રેન પર આક્રમણ કર્યા પછી તરત જ તેમના પરમાણુ પ્રતિરોધક દળને સતર્ક રહેવાનો આદેશ આપ્યો હતો અને હવે 16 બેલેસ્ટિક મિસાઇલો વહન કરવામાં સક્ષમ અનેક રશિયન સબમરીન ઉત્તર એટલાન્ટિક સમુદ્રમાં આવી છે તે જ સમયે, તેઓ વિનાશ સર્જવા માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે.

યુદ્ધમાં પરમાણુ નિષ્ણાતોએ ધ મિરરને જણાવ્યું હતું કે તે વાસ્તવિક પરમાણુ ધમકીને બદલે “રશિયા તરફથી ચેતવણી” છે. જોકે, કેટલાક સંરક્ષણ નિષ્ણાતો માને છે કે હવે રશિયાના ખતરાને અવગણી શકાય નહીં.

પુતિનના પરમાણુ શસ્ત્રાગાર પર નજર રાખવી રિપોર્ટ અનુસાર પશ્ચિમી ગુપ્તચર એજન્સીઓ વ્લાદિમીર પુતિનના પરમાણુ શસ્ત્રાગાર પર સતત નજર રાખી રહી છે. તે જ સમયે, પુતિન પાસે વિશ્વમાં સૌથી વધુ પરમાણુ શસ્ત્રો છે, જે વિનાશ કરવા માટે પૂરતા છે અને આ પરમાણુ શસ્ત્રો વ્યાપક વિનાશ કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યા છે. નૌકાદળના એક સ્ત્રોતે ધ ટાઈમ્સને જણાવ્યું હતું કે, ‘મોટા ભાગના રશિયન પરંપરાગત શસ્ત્રો ઓછી ઉપજ ધરાવતી પરમાણુ ક્ષમતા સાથે ફરીથી ઉપયોગમાં લઈ શકાય છે.’

જોકે નિષ્ણાતો કહે છે કે પરમાણુ ક્ષમતાથી સજ્જ આ શસ્ત્રોનો ઉપયોગ કરવો એટલો સરળ નથી, પરંતુ રશિયન વૈજ્ઞાનિકો પરમાણુ શસ્ત્રોની ડિઝાઈનમાં નિષ્ણાત ગણાય છે અને રશિયાએ સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે જો તેના અસ્તિત્વ પર ખતરો છે, તો તે આવી જશે. પરમાણુ શસ્ત્રોનો ઉપયોગ કરવાથી પાછા હટી ગયા.

શું રશિયા પાસે પરમાણુ શસ્ત્રો છે?નિષ્ણાતોના મતે, યુક્રેન પર હુમલો કરવા માટે પુતિનનું વાજબીપણું ‘ડી-નાઝીફાઈ’ હતું, દેશને નષ્ટ કરવાનો નહીં. પુતિનનો ઉદ્દેશ્ય યુક્રેનના તમામ શસ્ત્રોના ભંડારને નષ્ટ કરવાનો હતો, પરંતુ ક્રેમલિનનો હેતુ યુક્રેનિયન લોકોને મારવાનો નથી અને ક્રેમલિન પરમાણુ શસ્ત્રો શરૂ કરવાની તૈયારી કરી રહ્યું નથી. પશ્ચિમી અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર, સંઘર્ષમાં યુક્રેન માટે નિર્ધારિત મિસાઇલો પર પરમાણુ શસ્ત્રો લોડ થયાના હજુ સુધી કોઈ પુરાવા નથી.

એટલાન્ટિક કાઉન્સિલના સ્કોક્રોફ્ટ સ્ટ્રેટેજી ઇનિશિયેટિવના ડિરેક્ટર ડૉ. મેથ્યુ ક્રોનિગે ધ મિરર ઓનલાઈનને જણાવ્યું હતું કે પુતિને બે કારણોસર તેમના પરમાણુ દળોને હાઈ એલર્ટ પર રાખ્યા હતા. આ એટલા માટે છે કારણ કે પુતિન પરમાણુ હુમલા માટે ઓછા સંવેદનશીલ હશે, અને જો તમામ પરમાણુ શસ્ત્રો એક જગ્યાએ હશે.

તો તેઓને વ્યૂહાત્મક સ્થળોએ ખસેડવામાં આવશે જ્યાંથી તેઓ લોન્ચ થઈ શકે છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું. જો કે, તેમણે કહ્યું, “તે રશિયન વ્યૂહરચનાનો એક ભાગ છે અને મને નથી લાગતું કે અમે પરમાણુ યુદ્ધની તૈયારી કરી રહ્યા છીએ.”

અસ્તિત્વ માટે ખતરો, તો પરમાણુ બોમ્બ ચાલશે આ અઠવાડિયે વ્લાદિમીર પુતિનના પ્રવક્તા દિમિત્રી પેસ્કોવે વિશ્વને ચેતવણી આપી હતી કે રશિયા ત્યારે જ પરમાણુ હથિયારોનો ઉપયોગ કરશે જ્યારે તેના અસ્તિત્વને ખતરો હશે.

યુક્રેન સંઘર્ષ સંપૂર્ણ પાયે પરમાણુ યુદ્ધમાં ફેરવાઈ શકે છે તેવી પશ્ચિમી ચિંતાઓ વચ્ચે રશિયાએ યુક્રેનમાં તેના સૈનિકો મોકલ્યાના લગભગ ચાર અઠવાડિયા પછી આ ટિપ્પણીઓ આવી છે. રશિયન રાષ્ટ્રપતિના પ્રવક્તાએ કહ્યું કે, ‘આપણી પાસે ઘરેલું સુરક્ષાનો પોતાનો ખ્યાલ છે, જે સાર્વજનિક છે.’

પુતિનના પ્રવક્તા પેસ્કોવએ કહ્યું કે, ‘અમારી પાસે જે ઘરેલું સુરક્ષા માટે મેન્યુઅલ છે, તેમાં તમે પરમાણુ હથિયારોના ઉપયોગના તમામ કારણો વિશે વાંચી શકો છો અને તેમાં લખ્યું છે કે જો આપણા દેશના અસ્તિત્વને ખતરો છે, તો અણુ બોમ્બ બની શકે છે. ઘરેલું સુરક્ષા માટે વપરાય છે.’ પ્રવક્તા પેસ્કોવએ કહ્યું કે “આના સિવાય અણુ બોમ્બનો ઉપયોગ કરવાનું બીજું કોઈ કારણ નથી”.

‘ન્યુક્લિયર ડિટરન્સ ફોર્સ’ શું છે?શબ્દ ‘પરમાણુ પ્રતિરોધક દળ’ યુએસ અને રશિયા વચ્ચેના શીત યુદ્ધ દરમિયાન ઉદ્દભવ્યો હતો અને ‘પરમાણુ પ્રતિરોધક દળ’ એ વિશિષ્ટ દળોનો ઉલ્લેખ કરે છે જે પરમાણુ હુમલાઓ કરે છે અને પરમાણુ હુમલાઓ સામે રક્ષણ આપે છે.

જે સમયે રશિયા અને અમેરિકા વચ્ચે શીતયુદ્ધ ચાલી રહ્યું હતું ત્યારે અમેરિકાએ ‘ન્યુક્લિયર ડિટરન્સ ફોર્સ’ શબ્દનો ઉપયોગ કર્યો હતો અને અમેરિકાના આ શબ્દનો અર્થ એવો થાય છે કે, જો કોઈ દેશ કે રશિયા પોતે અમેરિકા પર પરમાણુ હુમલો કરવાનો પ્રયાસ કરે તો આ વિશેષ દળ તે હુમલાને રોકવાનો પ્રયાસ કરી શકે છે.

હવે જ્યારે રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે ત્યારે રશિયાએ અમેરિકાની નીતિની નકલ કરી છે અને સ્પષ્ટ કર્યું છે કે, જો રશિયા પર આ પ્રકારના પ્રતિબંધો લાદવામાં આવશે અથવા તો નાટો દેશ યુક્રેનને મદદ કરશે તો તેઓ આવશે તો રશિયા લઈ જવામાં પાછળ નહીં રહે. પરમાણુ હુમલો.

રશિયા પાસે સૌથી વધુ પરમાણુ બોમ્બ છે
ફેડરેશન ઓફ અમેરિકન સાયન્ટિસ્ટ્સ (FAS)ના રિપોર્ટ અનુસાર, રશિયા પાસે હાલમાં વિશ્વમાં સૌથી વધુ પરમાણુ બોમ્બ છે. પરમાણુ બોમ્બને લઈને FAS ની યાદી અનુસાર, રશિયા પાસે હાલમાં 6257 પરમાણુ બોમ્બ છે, જેમાંથી 1600 પરમાણુ બોમ્બ રશિયા દ્વારા રાખવામાં આવ્યા છે જ્યારે 4497 ​​પરમાણુ બોમ્બ રશિયા દ્વારા અનામત રાખવામાં આવ્યા છે. આ સાથે જ રશિયાએ 1700 પરમાણુ બોમ્બ રિટાયર કર્યા છે.

તે જ સમયે, FAS રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે અમેરિકા પાસે હાલમાં કુલ 5550 પરમાણુ બોમ્બ છે, જેમાંથી અમેરિકાએ આ સમયે 1800 પરમાણુ બોમ્બ તૈનાત કર્યા છે. તે જ સમયે, અમેરિકાએ 3800 પરમાણુ બોમ્બ રિઝર્વમાં રાખ્યા છે, જ્યારે અમેરિકાએ 1700 પરમાણુ બોમ્બ રિટાયર કર્યા છે. તે જ સમયે, જો આપણે સક્રિય પરમાણુ બોમ્બની વાત કરીએ, તો ફ્રાન્સ ત્રીજા નંબરે છે અને બ્રિટન ચોથા નંબર પર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *