માં મારે મરવું નથી હજી દુનિયા જોવી છે છતાં પણ રશિયાના સૈનિકોએ 6 વર્ષના છોકરાને તેની માતા સામે 7 ગો ળીઓ મા રી - khabarilallive
     

માં મારે મરવું નથી હજી દુનિયા જોવી છે છતાં પણ રશિયાના સૈનિકોએ 6 વર્ષના છોકરાને તેની માતા સામે 7 ગો ળીઓ મા રી

દુનિયાની સૌથી ભારે ચીજ સૌથી નાની શબપેટી છે’ રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધમાં આ કહેવત સાચી પડી રહી છે. ‘મા, હું મરવા માટે બહુ નાનો છું’ કહેનાર નિર્દોષ માણસ રશિયન સેનાની સાત ગોળીઓ ખાઈને તેની માતાના ખોળામાં સૂતો હતો.

જે માતાનો 6 વર્ષનો દીકરો મરતા પહેલા કહે છે કે ‘મારે મરવું નથી’ અને બીજી જ ક્ષણે તે લાશમાં ફેરવાઈ જાય છે તે માતાની હાલત વિશે જ કોઈ અંદાજ લગાવી શકે છે.માતાએ કહ્યું હતું કે તને કંઈ થશે નહીં, પરંતુ તે તેના ખોળામાં જ મરી ગઈ.

આ દર્દનાક વાર્તા યુક્રેનની રાજધાની કિવમાં રહેતા અન્ના અને તેના પુત્રની છે. જ્યારે રશિયન હુમલામાં કિવને નિશાન બનાવવામાં આવી રહ્યું હતું. પછી અન્નાએ તેની 13 વર્ષની પુત્રી અલીના અને 6 વર્ષના પુત્ર મેક્સિમ સાથે શહેર છોડવાનું નક્કી કર્યું.

અન્નાના બંને બાળકો ખૂબ ડરી ગયા. જ્યારે તેઓ ઘર છોડવાની તૈયારી કરી રહ્યા હતા, ત્યારે 6 વર્ષના મેક્સિમે તેની માતાને કહ્યું કે તે ડરી ગયો હતો.

તેણે અન્નાને કહ્યું- ‘મમ્મી, મારે મરવું નથી. હું બહુ નાનો છું.’ દીકરાના મોઢેથી આવી વાત સાંભળીને કોઈપણ માતાનું હૃદય ભરાઈ આવે. અન્ના તેના બાળકના ડરને હળવી કરે છે અને તેને ખાતરી આપે છે કે જ્યાં સુધી તે ત્યાં છે ત્યાં સુધી તેને કંઈ થશે નહીં.

હું વિશ્વને કહેવા માંગુ છું કે યુદ્ધનો અર્થ શું છે.
“જ્યારે આ બધું શરૂ થયું, ત્યારે મારા પિતરાઈ ભાઈ એલેક્ઝાન્ડરે અમને ઈરપિનમાં રહેવા આમંત્રણ આપ્યું,” તેણી કહે છે. પરંતુ ત્યાં ગોળીબાર વધુ તીવ્ર બન્યો હતો.

મેક્સિમ અને એલેના ખૂબ ડરી ગયા. પછી અમારા બંને પરિવારોએ સાથે મળીને શહેર છોડવાનું નક્કી કર્યું. અમે નક્કી કર્યું કે અમે યુક્રેનના પશ્ચિમમાં, રાવનેમાં સંબંધીઓ પાસે જઈશું. અમે બધા કારમાં જઈ રહ્યા હતા.

બધા બાળકો કારની પાછળની સીટ પર અને મેક્સિમ મારા ખોળામાં હતા. અમે બે યુક્રેનિયન મિલિટરી ચેકપોસ્ટ પસાર કરી હતી. પરંતુ જેવી અમારી કાર આગળ વધી કે તરત જ ફાયરિંગ શરૂ થઈ ગયું. એલેક્ઝાન્ડર ડ્રાઇવિંગ કરી રહ્યો હતો. ગોળીબારમાં તેનું મોત થયું હતું.

તેની પત્ની નતાલ્યાને ઓછામાં ઓછી 10 ગોળીઓ લાગી હતી. મને કાન પાસે માથામાં ગોળી વાગી. એલીનાને તેના જમણા હાથમાં અને ડાબા ઘૂંટણમાં ગોળી વાગી હતી. જ્યારે મેં મેક્સિમને કારમાંથી બહાર કાઢ્યો ત્યારે તે મરી ગયો હતો. હું ચીસો પાડીને બેહોશ થઈ ગયો. તેને પાછળથી સાત ગોળી વાગી હતી.

ત્યાં હાજર કોઈએ એમ્બ્યુલન્સ બોલાવી. શરૂઆતના થોડા દિવસો સુધી મેં કોઈની સાથે વાત કરી ન હતી. તેની પુત્રી અલીના તરફથી પણ નહીં. મારી ઇજાગ્રસ્ત દીકરીને મેં મારી જાતથી દૂર ધકેલી દીધી. હું નહોતો ઈચ્છતો કે તે મને કોઈ આરામ આપે. હું મારા પુત્ર માટે રડતી હતી.

મને ઘણા દિવસો સુધી મેક્સિમના શબને જોવાની મંજૂરી આપવામાં આવી ન હતી. મેં તેને છેલ્લે શબઘરમાં જોયો હતો. તેના મૃતદેહને ઓળખવા માટે મને બોલાવવામાં આવ્યો હતો. મને સર્જરી માટે લેવની હોસ્પિટલમાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવ્યો હતો. જ્યારે મેક્સિમને દફનાવવામાં આવ્યો ત્યારે મારી સારવાર ચાલી રહી હતી.

અન્ના 31 વર્ષની છે. તેમના પ્રથમ લગ્નથી તેમને એક પુત્રી એલિના હતી. બીજા સંબંધથી તે મેક્સિમની માતા બની. તે તેના બે બાળકો સાથે કિવમાં એક ખૂબ જ નાના ફ્લેટમાં રહેતી હતી. પૈસા તંગ હતા. ઘર ચલાવવા માટે તે બે અલગ-અલગ જગ્યાએ સફાઈ કામ કરતી હતી.

કદાચ આવા વાતાવરણમાં મોટા થવાને કારણે મેક્સિમ આટલી નાની ઉંમરે પરિપક્વ થઈ ગયો હતો. પુત્રને યાદ કરતાં અન્ના કહે છે- ‘તે માત્ર છ વર્ષનો હતો, પરંતુ સમજદાર વ્યક્તિની જેમ વર્તતો. જ્યારે પણ શક્ય હોય ત્યારે તે મને મદદ કરવાનો પ્રયત્ન કરશે. તેણે વાસણ ધોયા, રૂમ સાફ કર્યો, મારી મદદ વગર તેનું હોમવર્ક કર્યું. તે માત્ર પ્રથમ વર્ગમાં હતો.

અન્ના કહે છે- ‘મારા પુત્રને મારા પૂર્વ પતિએ દફનાવ્યો હતો. મારા મેસેજ પછી પણ મેક્સિમના પિતાએ જવાબ ન આપ્યો.’ રડતાં રડતાં તે વારંવાર એક જ વાતનું પુનરાવર્તન કરે છે, ‘મારે મેક્સિમને બચાવવો જોઈતો હતો. તેની માતા તરીકે, તેને બચાવવાની જવાબદારી મારી હતી અને હું તેમાં નિષ્ફળ ગયો. મારી પાસે જીવવા માટે કંઈ બચ્યું નથી?’

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *