દ્વારકા બંધ રેમલ વાવાઝોડા ને લઇ તંત્ર એલર્ટ પર શું મચાવશે ગુજરાતમાં તબાહી આ તારીખ થી અથડાઈ શકે છે ગુજરાતને વાવાઝોડું - khabarilallive    

દ્વારકા બંધ રેમલ વાવાઝોડા ને લઇ તંત્ર એલર્ટ પર શું મચાવશે ગુજરાતમાં તબાહી આ તારીખ થી અથડાઈ શકે છે ગુજરાતને વાવાઝોડું

દક્ષિણ-પશ્ચિમ અને અડીને આવેલા પશ્ચિમ મધ્ય બંગાળની ખાડી પરનું લો પ્રેશર ક્ષેત્ર ઉત્તર-પૂર્વ તરફ આગળ વધ્યું હતું અને ગુરુવારે સવારે પશ્ચિમ મધ્ય અને બંગાળની બાજુની દક્ષિણની ખાડી પર સ્થિત હતું. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ ચેતવણી આપી છે કે ચક્રવાત ‘રેમાલ’ 25 મેની સવાર સુધીમાં પૂર્વ મધ્ય બંગાળની ખાડી પર રચાય તેવી સંભાવના છે.

ત્યારબાદ, તે લગભગ ઉત્તર તરફ આગળ વધશે અને 26 મેની સાંજ સુધીમાં તીવ્ર ચક્રવાત વાવાઝોડા તરીકે બાંગ્લાદેશ અને તેની નજીકના પશ્ચિમ બંગાળના દરિયાકાંઠે પહોંચશે, જેમાં પવન 100 થી 120 કિમી પ્રતિ કલાક સુધી પહોંચશે, એમ આઈએમડીએ ગુરુવારે જણાવ્યું હતું.

હવામાન વિભાગે તોફાની પવન અને વીજળીના ખતરાને ધ્યાનમાં રાખીને કોલકાતામાં ઓરેન્જ એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. સમગ્ર સપ્તાહ દરમિયાન ભારે વરસાદની પણ શક્યતા છે. બંગાળની ખાડી પર સર્જાયેલ ચક્રવાતી પરિભ્રમણ શહેરને વધુ અસર કરી શકે છે, તોફાન અને ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે, રહેવાસીઓને સાવચેતી રાખવા વિનંતી કરવામાં આવી છે.

મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતમાં પણ અસર
હવામાન વિભાગે કહ્યું કે, ઓડિશા સિવાય મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતને પણ 27 મે સુધીમાં તેની અસર થવાની સંભાવના છે. તેથી, હવામાન વિભાગે 28 મે, 2024ની આસપાસ ગુજરાત અને મુંબઈમાં ભારે વરસાદની આગાહી જારી કરી છે.

ચક્રવાત પર અપડેટ
“તે ઉત્તર-પૂર્વ તરફ આગળ વધવાની અને 24 મેના રોજ બંગાળની ખાડીના મધ્ય ભાગો પર ડિપ્રેશન તરીકે કેન્દ્રિત થવાની સંભાવના છે. ત્યારબાદ, તે ઉત્તર-પૂર્વ તરફ આગળ વધીને 25 મેની સવારે ડિપ્રેશન તરીકે કેન્દ્રિત થવાની સંભાવના છે.” આઈએમડીએ જણાવ્યું હતું કે, “2020 સુધીમાં તે પૂર્વ મધ્ય બંગાળની ખાડી પર ચક્રવાતી વાવાઝોડામાં વધુ તીવ્ર બને તેવી શક્યતા છે.”

ભારે વરસાદની ચેતવણી
25 અને 26 મેના રોજ ઉત્તર અને દક્ષિણ 24 પરગણા, પશ્ચિમ બંગાળના પૂર્વ મેદિનીપુર જિલ્લા અને ઓડિશાના બાલાસોર જિલ્લામાં ઘણી જગ્યાએ હળવોથી મધ્યમ વરસાદ અને છૂટાછવાયા સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. આ સાથે, મિઝોરમ, ત્રિપુરા અને દક્ષિણ મણિપુરમાં ઘણી જગ્યાએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને છૂટાછવાયા સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે.

માછીમારોને ચેતવણી
હવામાન વિભાગે માછીમારોને 23 મે સુધી મધ્ય અને સંલગ્ન દક્ષિણ બંગાળની ખાડી અને 24 મેથી 26 મે સુધી ઉત્તર બંગાળની ખાડીમાં ન જવાની સલાહ આપી છે. દરિયામાં ગયેલા માછીમારોને પણ 23 મે પહેલા કિનારે પરત ફરવાની સલાહ આપવામાં આવી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *