ગુજરાત પાસે ૪ સિસ્ટમ સક્રિય સળંગ પાંચ દિવસ વરસાદ પડવાની સંભાવના વચ્ચે આ વિસ્તારમાં પડ્યો વરસાદ - khabarilallive    

ગુજરાત પાસે ૪ સિસ્ટમ સક્રિય સળંગ પાંચ દિવસ વરસાદ પડવાની સંભાવના વચ્ચે આ વિસ્તારમાં પડ્યો વરસાદ

રાજ્યમાં મે મહિનામાં અપેક્ષા પ્રમાણે જ કાળઝાળ ગરમી પડી રહી છે. આકરી ગરમી વચ્ચે હવામાન વિભાગની નવી આગાહી થોડી રાહત આપનારી છે. જે અનુસાર બે દિવસ આકરી ગરમી બાદ ગરમીમાં આંશિક રાહત મળશે. બે દિવસ બાદ ગુજરાતમાં વરસાદની આગાહી છે.

11મીએ નર્મદા, તાપી, ડાંગ, વલસાડ, દમણ, દાદારનાગર હવેલીમાં પવન સાથે વરસાદ રહેશે.12મીએ અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, દાહોદ, છોટા ઉદેપુર, નર્મદા, તાપી, ડાંગ, વલસાડ, દમણમાં વરસાદ રહેશે.13મી મેએ સુરત, નર્મદા, દાહોદ, વલસાડ, નવસારી, દમણ, દાદારાનાગર હવેલી, સાબરકાંઠા સહિત વરસાદ રહેશે.બે દિવસ અમદાવાદવાસીઓ સાવધાન રહેજો.

બે દિવસ રાજ્યમાં આગ ઓકતી ગરમી પડશે.અમદાવાદમાં બે દિવસ પારો 43 ડિગ્રીએ રહી શકે છે. ગાંધીનગરમાં બે દિવસ પારો 42 ડિગ્રીએ રહી શકે છે.હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટર એ. કે. દાસે આગામી દિવસના હવામાન અંગે આગાહી કરતાં જણાવ્યું કે, હાલ ગુજરાત પાસે 4 સિસ્ટમ સક્રિય થઈ છે. રાજસ્થાન ઉપર 2, મધ્યપ્રદેશ ઉપર એક અને એક સિસ્ટમ અરબસાગર ઉપર સક્રિય થતા ગુજરાતમાં વરસાદ થઈ શકે છે.

ડબ્લ્યુએમઓએ જણાવ્યું હતું કે ચાલી રહેલ અલ નીનોની અસરો ઓછામાં ઓછા આ વર્ષે મે સુધી ચાલુ રહી શકે છે, વિશ્વના મોટાભાગના ભાગોમાં તાપમાન સામાન્ય કરતા વધુ રહેવાની સંભાવના છે. તે કહે છે કે અન્ય મહાસાગરોમાં દરિયાની સપાટીનું તાપમાન પણ વધારે છે અને આગામી મહિનાઓમાં વૈશ્વિક તાપમાનને સામાન્ય કરતાં વધુ ગરમ રાખવામાં ભૂમિકા ભજવશે.

“જૂન 2023 થી દર મહિને નવા માસિક તાપમાનનો રેકોર્ડ બનાવ્યો છે, અને 2023 એ અત્યાર સુધીનું સૌથી ગરમ વર્ષ હતું. અલ નીનોએ આ વિક્રમી તાપમાનમાં ફાળો આપ્યો છે, પરંતુ ગરમીમાં ફસાયેલા ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ સ્પષ્ટપણે મુખ્ય ગુનેગાર છે, WMO સેક્રેટરી-જનરલ સેલેસ્ટે સાઉલોએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

“વિષુવવૃત્તીય પેસિફિકમાં સમુદ્રની સપાટીનું તાપમાન સ્પષ્ટપણે અલ નીનોને પ્રતિબિંબિત કરે છે. પરંતુ વિશ્વના અન્ય ભાગોમાં દરિયાની સપાટીનું તાપમાન છેલ્લા દસ મહિનાથી સતત અને અસામાન્ય રીતે ઊંચું રહ્યું છે. જાન્યુઆરી 2024માં દરિયાની સપાટીનું તાપમાન અત્યાર સુધીનું સૌથી વધુ જાન્યુઆરીનું રેકોર્ડ હતું. આ ચિંતાજનક છે અને એકલા અલ નીનો દ્વારા સમજાવી શકાતું નથી, ”સેલેસ્ટે કહ્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *