હવામાન વિભાગે મહિનાના પહેલા અઠવાડિયાની કરી આગાહી આ વિસ્તારમાં થશે ડિપ્રેશન ની અસર - khabarilallive    

હવામાન વિભાગે મહિનાના પહેલા અઠવાડિયાની કરી આગાહી આ વિસ્તારમાં થશે ડિપ્રેશન ની અસર

એક ચક્રવાતી પરિભ્રમણ ઇશાન બાંગ્લાદેશ ઉપર આવેલું છે અને એક ટ્રફ રેખામાં બિહારથી નાગાલેન્ડ સુધી નીચા ટ્રોપોસ્પેરિક સ્તરોમાં ચાલે છે. બીજું ચક્રવાત પરિભ્રમણ ઉત્તર-પૂર્વ આસામમાં નીચા ટ્રોપોસ્પેરિક સ્તરમાં આવેલું છે. બંગાળની ખાડીથી ઉત્તર-પૂર્વ ભારત સુધીના ઝડપી દક્ષિણ- પશ્ચિમ પવનો પ્રવર્તે છે.

અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ, મેઘાલય, સિક્કિમ, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરામાં આગામી 5 દિવસ દરમિયાન એકદમ વ્યાપકથી વ્યાપક, હળવાથી મધ્યમ વરસાદ/હિમવર્ષા સાથે છૂટાછવાયા વાવાઝોડા અને વીજળી અને તેજ પવન (30-50 કિમી પ્રતિ કલાક) થવાની સંભાવના છે. 01મી મે, 2024ના રોજ સિક્કિમ છૂટાછવાયા કરા પડવાની સંભાવના છે.

અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામ અને મેઘાલયમાં 01-02 દરમિયાન અને નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ અને ત્રિપુરામાં 01-03 મે દરમિયાન અલગ-અલગ ભારે વરસાદની સંભાવના છે; 01મી અને 02મી મેના રોજ અરુણાચલ પ્રદેશમાં અને 02મી મે 2024ના રોજ દક્ષિણ આસામ, મેઘાલય, મિઝોરમ અને ત્રિપુરામાં છૂટાછવાયા ભારે વરસાદની સંભાવના છે. 03-06મી મે 2024 દરમિયાન જમ્મુ-કાશ્મીર-લદ્દાખ- ગિલગિટ-બાલ્ટિસ્તાન-મુઝફ્ફરાબાદ, ઉત્તરાખંડ અને હિમાચલ પ્રદેશમાં વાવાઝોડા અને વીજળી સાથે છૂટાછવાયા હળવાથી મધ્યમ વરસાદ/હિમવર્ષા થવાની સંભાવના છે.

પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશમાં ગાજવીજ અને વીજળીના ચમકારા સાથે ખૂબ જ હળવો/હળવો વરસાદ પડવાની સંભાવના છે. 04 થી 06મી મે 2024 દરમિયાન હરિયાણા-ચંદીગઢ-દિલ્હી, પંજાબ, રાજસ્થાનમાં ગાજવીજની સંભાવના છે. 01મી-03મી મે, 2024 દરમિયાન ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર અને હરિયાણા, ચંદીગઢ અને દિલ્હીમાં મજબૂત સપાટીના પવનો (25-35 કિમી પ્રતિ કલાક) થવાની સંભાવના છે.

દક્ષિણ દ્વીપકલ્પના ભારતમાં વરસાદી ગતિવિધિઓ સંભવ છે અને દરિયાકાંઠાના આંધ્ર પ્રદેશ અને યાનમ પર એકાંતથી છૂટાછવાયા, હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સાથે વાવાઝોડા અને વીજળીના ચમકારાની આગાહી ( weather forecast ) છે. તેલંગાણા. રાયલસીમા, તમિલનાડુ, પુડુચેરી અને કરાઈકલ, દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટક અને કેરળ અને માહે 05 થી 08મી મે, 2024 દરમિયાન ગાજવીજ સાથે વરસાદની સંભાવના છે.

ગંગાના પશ્ચિમ બંગાળ, પૂર્વ ઝારખંડ, ઉત્તર ઓડિશા અને રાયલસીમામાં 03 મે સુધી મહત્તમ તાપમાન 44-47 °C ની રેન્જમાં ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે અને તે પછી ઘટાડો થશે. ગંગાના પશ્ચિમ બંગાળમાં ઘણા સ્થળોએ હીટ વેવથી ગંભીર હીટ વેવની સ્થિતિ પ્રવર્તે તેવી સંભાવના છે.

ઓડિશા, બિહારના કેટલાક ભાગો; 01મી-02મી મે દરમિયાન પેટા- હિમાલયન પશ્ચિમ બંગાળ, ઝારખંડના અલગ-અલગ પોકેટ્સમાં અને ત્યારપછીના 3 દિવસ દરમિયાન આ પ્રદેશમાં અલગ-અલગ ખિસ્સાઓમાં ગરમીના મોજાની સ્થિતિ સાથે તીવ્રતામાં ઘટાડો થશે. હીટ વેવથી ગંભીર હીટ વેવની સ્થિતિ આગામી 3 દિવસ દરમિયાન રાયલસીમા પર અલગ-અલગ વિસ્તારોમાં પ્રવર્તે તેવી સંભાવના છે અને ત્યારપછીના 2 દિવસ દરમિયાન હીટ વેવની સ્થિતિ રહેશે.

આગામી 4-5 દિવસ દરમિયાન તેલંગાણા, આંતરિક કર્ણાટક, દરિયાકાંઠાના આંધ્રપ્રદેશ અને યાનમના અલગ-અલગ વિસ્તારોમાં હીટ વેવની સ્થિતિ ખૂબ જ સંભવ છે; 01મી અને 02મીએ કેરળમાં અને 01મી-03મી મે દરમિયાન તમિલનાડુમાં હિટવેવની સ્થિતિ રહેશે. કોંકણ, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત રાજ્યમાં 01મી-05મી દરમિયાન અને 03-05મી મે દરમિયાન મરાઠવાડામાં અલગ- અલગ વિસ્તારોમાં હીટ વેવની સ્થિતિ ખૂબ જ સંભવ છે.

આગામી 5 દિવસ દરમિયાન કોસ્ટ કર્ણાટક અને કેરળ અને માહે અને 01મી મે 2024ના રોજ પશ્ચિમ આસામમાં ગરમ અને ભેજવાળું હવામાન પ્રવર્તે તેવી શક્યતા છે. 01મી-03મી દરમિયાન છત્તીસગઢમાં ગરમ રાત્રિની સંભાવના છે; 03-05 દરમિયાન મધ્ય મહારાષ્ટ્ર અને મરાઠવાડા ઉપર; 01મી અને 02મી મે 2024ના રોજ ઓડિશા અને ગંગાના પશ્ચિમ બંગાળ ઉપર પણ આ સ્થિતિ રહી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *