સૂર્યના વધતાં પારા સામે વરસાદના એંધાણ આ જગ્યાએ ગરમીમાં રાહત મળશે તો આ જગ્યાએ વરસાદ આવવાની આગાહી - khabarilallive    

સૂર્યના વધતાં પારા સામે વરસાદના એંધાણ આ જગ્યાએ ગરમીમાં રાહત મળશે તો આ જગ્યાએ વરસાદ આવવાની આગાહી

સૂર્યના વધતા પારામાં થોડો વિરામ જોવા મળી રહ્યો છે. વાસ્તવમાં ઉત્તર ભારતના ઘણા રાજ્યોમાં આગામી 12 કલાકમાં વરસાદ થવાનો છે. આ વરસાદ પંજાબ, હરિયાણા, હિમાચલ, જમ્મુ-કાશ્મીર અને દિલ્હી-એનસીઆર સહિત ઉત્તરના ભાગોમાં થશે. વાસ્તવમાં, ચક્રવાતી પરિભ્રમણની બદલાયેલી સ્થિતિને કારણે, કેટલાક વિસ્તારોમાં નીચા દબાણવાળા વિસ્તારો બની રહ્યા છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આ કારણે આ વિસ્તારોમાં વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી રહી છે. જો કે કેટલાક રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. તેથી, હવામાન વિભાગે તે રાજ્યોને ચેતવણી આપી છે જ્યાં હવામાન બદલાઈ રહ્યું છે તે કોઈપણ પ્રકારની પરિસ્થિતિનો સામનો કરવા માટે છે.

આગામી ત્રણ દિવસ ગરમીમાંથી રાહત મળી શકે છે
હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, સતત ગરમ પવનો અને તાપમાનમાં વધારાને કારણે કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદની શક્યતા છે. હવામાનશાસ્ત્રી ચક્રેશ દ્વિવેદી કહે છે કે ઉત્તર-પશ્ચિમના હિમાલય વિસ્તારમાં ઓછા દબાણવાળા વિસ્તારો બની રહ્યા છે. આ ઓછા દબાણવાળા વિસ્તારોની રચનાને કારણે કેટલાક વિસ્તારોમાં સાયક્લોનિક સરક્યુલેશનની સ્થિતિ પણ સર્જાઈ રહી છે.

તેમાં હરિયાણા, પંજાબ, ચંદીગઢ અને હિમાચલ પ્રદેશની સાથે જમ્મુ-કાશ્મીર અને લદ્દાખના કેટલાક ભાગોનો સમાવેશ થાય છે. વૈજ્ઞાનિકોના મતે, લો પ્રેશર એરિયાને કારણે સર્જાયેલી સાયક્લોનિક સર્ક્યુલેશનની સ્થિતિને કારણે આગામી 12 કલાકમાં વરસાદ પડશે. આ પ્રકારનું હવામાન આગામી ત્રણ દિવસ સુધી ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.

પહાડી વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની આગાહી
હવામાન વિભાગની આગાહી અનુસાર, રવિવાર સાંજથી જમ્મુ-કાશ્મીર, હિમાચલ પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડના ઉપરના ભાગોમાં આગામી 12 કલાકમાં માત્ર ભારે વરસાદ જ નહીં, પરંતુ ઉપરના વિસ્તારોમાં હિમવર્ષા થવાની પણ સંભાવના છે. વિસ્તાર. જ્યારે જમ્મુ-કાશ્મીર અને લદ્દાખના કેટલાક ભાગોમાં જોરદાર વાવાઝોડાની સાથે વાવાઝોડાની સંભાવના છે.

જે ઓછા દબાણવાળા વિસ્તારોમાં બદલાયેલા હવામાનના કારણે રવિવારે જ આગામી થોડા કલાકોમાં દેખાવાનું શરૂ થઈ જશે. આ ઉપરાંત મેદાની વિસ્તારો અને હિમાલયના વિસ્તારોમાં પચાસથી સિત્તેર કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન ફૂંકાય તેવી શક્યતા છે.

દિલ્હી NCRમાં વરસાદની શક્યતા
હવામાન વિભાગના વૈજ્ઞાનિકોના જણાવ્યા અનુસાર આગામી બે દિવસમાં એટલે કે રવિવાર સાંજથી મંગળવાર સવાર સુધી દિલ્હી-એનસીઆર સહિત હરિયાણા અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક ભાગોમાં હળવો વરસાદ પડી શકે છે. વિભાગના અનુમાન મુજબ આગામી બે દિવસમાં આ વિસ્તારોમાં 40 થી 50 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન ફૂંકાશે.

જ્યારે કેટલાક વિસ્તારોમાં ધૂળવાળો પવન ફૂંકાશે તો કેટલાક વિસ્તારોમાં ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડશે. ઉત્તર ભારતના આ રાજ્યો ઉપરાંત રાજસ્થાનના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદ અને તેજ પવનની પણ આશંકા છે. હવામાન વિભાગે જમ્મુ-કાશ્મીર, હિમાચલ પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડ સહિત લદ્દાખના બદલાતા હવામાન અંગે માહિતી આપી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *