યુક્રેન રશિયાનું યુદ્ધ બંધ કરાવવા ભારતે લઇ લીધો મિટિંગમાં સોથી મોટો ફેંસલો આ જગ્યાએ જતા જ બંધ થશે યુદ્ધ - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયાનું યુદ્ધ બંધ કરાવવા ભારતે લઇ લીધો મિટિંગમાં સોથી મોટો ફેંસલો આ જગ્યાએ જતા જ બંધ થશે યુદ્ધ

યુક્રેન સંકટમાં અત્યાર સુધી તટસ્થ રહેલું ભારત, યુક્રેનમાં શાંતિ સ્થાપવાનો પ્રયાસ કરશે તેવા જૂથનો ભાગ બનવા માટે સંમત થયું છે. ભારત સરકારના જણાવ્યા મુજબ, તે યુક્રેનમાં યુદ્ધને સમાપ્ત કરવા માટે મુત્સદ્દીગીરીમાં “જોડાવા” તૈયાર છે.

સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારતના સ્થાયી પ્રતિનિધિ ટીએસ તિરુમૂર્તિએ ગુરુવારે કહ્યું, સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ કહ્યું છે કે યુક્રેન સંકટથી લાખો લોકોના જીવન પર ‘ગંભીર ભય’ પેદા થયો છે. અને ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ભારપૂર્વક જણાવ્યું છે કે યુક્રેન સંકટને સમાપ્ત કરવા માટે રાજદ્વારી અને વાતચીત સિવાય બીજો કોઈ રસ્તો નથી.

ટી.એસ. તિરુમૂર્તિએ કહ્યું કે, ‘આગામી દિવસોમાં સુરક્ષા પરિષદમાં તેમજ પક્ષો (સંઘર્ષ માટે)માં આ ઉદ્દેશ્યોને આગળ વધારવા માટે અમે તૈયાર છીએ.’ તમને જણાવી દઈએ કે પીએમ મોદીએ રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન અને યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમીર ઝેલેન્સકી બંને સાથે વાત કરી છે અને તેમને સીધી વાતચીત કરવા વિનંતી કરી છે.

ભારત સરકારે શું કહ્યું?સંયુક્ત રાષ્ટ્રની કટોકટીની બેઠક દરમિયાન, સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારત સરકારના સ્થાયી પ્રતિનિધિ, તિરુમૂર્તિએ કહ્યું, “ભારત માનવતાવાદી કટોકટીના સમયમાં યુક્રેનને દવાઓ તેમજ આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની સતત સપ્લાય કરી રહ્યું છે અને આ સંદર્ભે ભારતની મદદ ચાલુ છે.ભારતના રાજદૂત ટીએસ તિરુમૂર્તિએ કહ્યું કે, “યુક્રેનમાં ગંભીર માનવતાવાદી પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને, ભારત આગામી દિવસોમાં વધુ પુરવઠો મોકલવાની પ્રક્રિયામાં છે.”

ટીએસ તિરુમૂર્તિએ કહ્યું, “અમે દવાઓ, રાહત સહાય સહિત 90 ટનથી વધુ માનવતાવાદી પુરવઠો મોકલી ચૂક્યા છીએ.” તે જ સમયે, અન્ડર-સેક્રેટરી-જનરલ રોઝમેરી ડીકાર્લોએ જણાવ્યું હતું કે “ગંભીર હુમલાઓનો સામનો કરી રહેલા લાખો રહેવાસીઓના ભાવિ વિશે ગંભીર આશંકાઓ” છે.

જો કે તેણે રશિયા-યુક્રેનની સ્થિતિ અંગે કેટલાક સકારાત્મક સમાચાર પણ આપ્યા છે. “આ અઠવાડિયે, યુક્રેન અને રશિયાના પ્રતિનિધિઓ વચ્ચે ચાલી રહેલી સીધી વાટાઘાટો અંગે સકારાત્મક સંકેતો મળ્યા છે,” તેમણે કહ્યું. અમે આવા તમામ જોડાણોને આવકારીએ છીએ.

યુએસ સાંસદોના એક દ્વિપક્ષીય જૂથે ગુરુવારે ભારતને યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણ વિરુદ્ધ બોલવા વિનંતી કરી હતી. અમેરિકી ધારાસભ્ય જો વિલ્સન અને ભારતીય-અમેરિકન ધારાશાસ્ત્રી રો ખન્નાની આગેવાની હેઠળના ધારાસભ્યોએ અમેરિકામાં ભારતના ટોચના રાજદૂત તરનજીત સિંહ સંધુ સાથે ફોન પર વાત કરી અને યુક્રેન મુદ્દે રશિયા વિરુદ્ધ નિવેદન આપવા ભારતને વિનંતી કરી.

અન્ડર-સેક્રેટરી-જનરલ રોઝમેરી ડીકાર્લોએ જણાવ્યું હતું કે, 24 ફેબ્રુઆરીથી 15 માર્ચની વચ્ચે, યુક્રેનમાં 726 લોકો માર્યા ગયા હતા, જેમાંથી 52 બાળકો હતા અને મોટાભાગની જાનહાનિ વિસ્ફોટકના ઉપયોગના પરિણામે થઈ હતી.”વાસ્તવિક સંખ્યા ઘણી વધારે હોવાની સંભાવના છે અને નાગરિકો પરના હુમલાઓની સંપૂર્ણ તપાસ થવી જોઈએ અને જવાબદારોને જવાબદાર ઠેરવવા જોઈએ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *