ગાજર મૂળા ની જેમ ધ્વસ્ત થઈ રહ્યા છે રશિયાના ટેંક અને વિમાન ભારતને લાગી શકે છે તગડો જાટકો - khabarilallive    

ગાજર મૂળા ની જેમ ધ્વસ્ત થઈ રહ્યા છે રશિયાના ટેંક અને વિમાન ભારતને લાગી શકે છે તગડો જાટકો

યુદ્ધમાં જોવામાં આવે છે કે, અમેરિકાની જેવલિન મિસાઈલ દ્વારા રશિયન ટેન્કને ખૂબ જ સરળતાથી નષ્ટ કરવામાં આવી રહી છે, તો સવાલ એ થાય છે કે ભારતીય સેના પાસે પણ પુષ્કળ પ્રમાણમાં રશિયન હથિયારો છે. તો શું ચીન અને પાકિસ્તાન જેવા દુશ્મન દેશોથી ઘેરાયેલા ભારત માટે ગાજર-મૂળા જેવા રશિયન શસ્ત્રોનો વિનાશ… ચિંતાનો વિષય નથી?

ભારત રશિયા પાસેથી કેટલા શસ્ત્રો ખરીદે છે?
ભારતે છેલ્લા દાયકામાં રશિયા પાસેથી શસ્ત્રોની ખરીદીમાં લગભગ 30 ટકાનો ઘટાડો કર્યો હશે, પરંતુ હજુ પણ ભારતના સૈન્ય ભંડારમાં લગભગ 60 ટકા સંરક્ષણ સાધનો રશિયન બનાવટના છે. ભારતીય સેના માટેના મોટાભાગના લશ્કરી સાધનો હજુ પણ રશિયાથી આયાત કરવામાં આવે છે, તેથી ભારતની રશિયા પર નિર્ભરતા યથાવત છે.

ભારતે ઓક્ટોબર 2018માં રશિયા સાથે S-400 મિસાઈલ કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા અને આ કરાર લગભગ $5 બિલિયનમાં કરવામાં આવ્યો હતો. દાવા મુજબ, આ એક હવાથી હવામાં પ્રહાર કરતી મિસાઈલ સિસ્ટમ છે, જેને ભારતે ચીનની સરહદ પાસે તૈનાત કરી છે.

રશિયા ઓછી કિંમતે સંરક્ષણ સામાન આપે છેએશિયા ટાઈમ્સના અહેવાલ મુજબ, યુક્રેન યુદ્ધ પહેલા, રશિયન શસ્ત્રોનું વેચાણ લગભગ $55 બિલિયન જેટલું હતું. એટલે કે, રશિયા પાસે લગભગ $ 55 બિલિયનના શસ્ત્રોના ઓર્ડર હતા, અને રશિયા પાસે સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે તે પશ્ચિમી દેશો કરતા ઓછા ખર્ચે શસ્ત્રો સપ્લાય કરે છે, તેથી રશિયન શસ્ત્રો ખરીદવાનું સસ્તું છે.

ખાસ કરીને S-400 જેવા હથિયારો પણ તેમના હરીફો કરતા ઘણા આગળ છે, પરંતુ યુક્રેન યુદ્ધ પછી પરિસ્થિતિ ઝડપથી બદલાઈ રહી છે અને હવે એવી આશંકા વ્યક્ત કરવામાં આવી રહી છે કે, તમામ વૈશ્વિક પ્રતિબંધો બાદ હવે મોટાભાગના દેશો રશિયા પાસેથી હથિયાર ખરીદવાનું બંધ કરી શકે છે. અને રશિયન શસ્ત્રોનો પુરવઠો શૂન્ય સુધી પહોંચી શકે છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *