જો બાઇડનને અમેરિકી નેતા એ કહ્યું ભારત પર બેન લગાવવાનો વિચાર ભૂલથી પણ ન કરતાં મોદીની સરકાર છે અને તે... - khabarilallive    

જો બાઇડનને અમેરિકી નેતા એ કહ્યું ભારત પર બેન લગાવવાનો વિચાર ભૂલથી પણ ન કરતાં મોદીની સરકાર છે અને તે…

રશિયાએ યુક્રેન પર હુ મલો કર્યો ત્યારથી પશ્ચિમી દેશો અલગ પડી ગયા છે. આ દરમિયાન રશિયા પર સૌથી આકરા પ્રતિબંધો લાદવામાં આવી રહ્યા છે. આ સાથે જ જ્યારે યુએનમાં રશિયા વિરુદ્ધ વોટ થયો ત્યારે ભારતે તેનાથી દૂરી લીધી.

જે બાદ એવું કહેવામાં આવ્યું હતું કે બાયડેન ભારતના આ પગલાથી ખૂબ નારાજ છે અને તે ભારત પર કોઈપણ પ્રતિબંધ પણ લાદી શકે છે. જેના પર તેમના જ એક નેતાએ કહ્યું છે કે બિડેને સપનામાં પણ ભારત પર પ્રતિબંધનો વિચાર ન કરવો જોઈએ. જો પ્રતિબંધ મુકવામાં આવે તો તે મૂર્ખતાની ટોચ હશે.

અમેરિકામાં રિપબ્લિકન પાર્ટીના નેતા અને પ્રભાવશાળી ધારાસભ્ય ટેડ ક્રુઝે ભારત પર અમેરિકાના કોઈપણ પ્રકારના પ્રતિબંધોને મૂર્ખતાપૂર્ણ ગણાવ્યા છે. ક્રુઝે યુએસ પ્રમુખ જો બિડેનના વહીવટીતંત્રને કહ્યું હતું કે રશિયા પાસેથી S-400 મિસાઈલો ખરીદવા માટે કોમ્બેટિંગ અમેરિકન એડવર્સરીઝ થ્રુ સેંક્શન્સ થ્રુ સેંક્શન્સ એક્ટ (CAATSA) હેઠળ ભારત પર કોઈપણ પ્રકારના પ્રતિબંધો લાદવા એ “અસાધારણ મૂર્ખતા” હશે.

તેમણે કહ્યું કે એવા અહેવાલો આવ્યા છે કે બિડેન પ્રશાસન પૃથ્વી પરના સૌથી મોટા લોકતાંત્રિક દેશ ભારત સામે CAATSA પ્રતિબંધો લાદવાનું વિચારી રહ્યું છે. મને લાગે છે કે બેડન વહીવટીતંત્ર હેઠળ ભારત અને અમેરિકા વચ્ચેના સંબંધો બગડ્યા છે.

ભારત ઘણા ક્ષેત્રોમાં મહત્વપૂર્ણ ભાગીદાર છે અને તાજેતરના વર્ષોમાં ભારત-યુએસ જોડાણ વધુ ગાઢ અને મજબૂત બન્યું છે, પરંતુ બિડેન વહીવટમાં તે પાછળ જઈ રહ્યું છે.

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણની નિંદા કરતા ઠરાવ પર મતદાન દરમિયાન યુએન જનરલ એસેમ્બલીમાં ભારતની ગેરહાજરીના સંદર્ભમાં, તેમણે કહ્યું કે આવું કરનાર ભારત એકમાત્ર દેશ નથી. સેનેટની વિદેશી બાબતોની સમિતિ સમક્ષ બીજી સુનાવણી દરમિયાન, ક્રુઝે જણાવ્યું હતું કે બિડેન વહીવટ હેઠળ ભારત સાથેના સંબંધો છેલ્લા એક વર્ષમાં નોંધપાત્ર રીતે બગડ્યા છે, જે સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં ભારતની તાજેતરની ગેરહાજરીથી સ્પષ્ટ છે. આ નિર્ણય અસાધારણ મૂર્ખતાભર્યો હશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *