ગુજરાતમાં ઐતિહાસિક ફેસલો હવે સ્કૂલમાં ૧ થી ૧૨ ધોરણમાં ભગવતગીતા ભણાવવામાં આવશે સામે ગુજરાતની જનતાએ આપ્યો આવો પ્રતિસાદ - khabarilallive    

ગુજરાતમાં ઐતિહાસિક ફેસલો હવે સ્કૂલમાં ૧ થી ૧૨ ધોરણમાં ભગવતગીતા ભણાવવામાં આવશે સામે ગુજરાતની જનતાએ આપ્યો આવો પ્રતિસાદ

ગુજરાત સરકારે ધોરણ 6-12ના શાળા અભ્યાસક્રમમાં શ્રીમદ ભગવદ ગીતાનો સમાવેશ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. આ સંદર્ભમાં રાજ્ય સરકાર દ્વારા જારી કરાયેલા એક પરિપત્રમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આ વિચાર “ગૌરવની ભાવના અને પરંપરાઓ સાથે જોડાણ કેળવવાનો” છે.

ભારતીય સંસ્કૃતિ અને જ્ઞાનશાસ્ત્રનો શાળા અભ્યાસક્રમમાં વિદ્યાર્થીઓના સર્વાંગી વિકાસ માટે અનુકૂળ હોય તે રીતે સમાવેશ કરવો જોઈએ.”શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતાના મૂલ્યો, આચાર્યો અને મહત્વને તમામ ધર્મના લોકો સ્વીકારે છે. ધોરણ 6 માં શ્રીમદ ભગવદ ગીતાનો પરિચય એવી રીતે કરવામાં આવશે કે વિદ્યાર્થીઓ તેમાં રસ કેળવે,” ગુજરાતના શિક્ષણ મંત્રી જીતુ વાઘાણીએ જણાવ્યું હતું.

તેમણે ઉમેર્યું, “તેમને [વિદ્યાર્થીઓને] શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતાનું મહત્વ જણાવવામાં આવશે. બાદમાં, શ્લોક, શ્લોક ગીતો, નિબંધો, ચર્ચાઓ, નાટકો, પ્રશ્નોત્તરી વગેરેના રૂપમાં વાર્તાઓ રજૂ કરવામાં આવશે. વિદ્યાર્થીઓને બધું જ પ્રદાન કરવામાં આવશે.

રાજ્ય સરકાર દ્વારા જારી કરાયેલા પરિપત્રમાં વધુમાં જણાવાયું છે કે શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતા 6 થી 12 ધોરણથી પાઠ્યપુસ્તકોમાં વાર્તાઓ અને પઠન સ્વરૂપે રજૂ કરવામાં આવશે. ધોરણ 9-12 માટે, વિદ્યાર્થીઓને શ્રીમદ ભગવદ ગીતાનો ઊંડો પરિચય આપવામાં આવશે.

કોંગ્રેસ અને આમ આદમી પાર્ટી (AAP) બંનેએ શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતાને શાળાના અભ્યાસક્રમમાં સામેલ કરવાના નિર્ણયનું સ્વાગત કર્યું છે. આ પગલા પર પ્રતિક્રિયા આપતા, ગુજરાત કોંગ્રેસના પ્રવક્તા હેમાંગ રાવલે કહ્યું, “અમે અભ્યાસક્રમમાં શ્રીમદ ભગવદ ગીતાનો સમાવેશ કરવાના નિર્ણયને આવકારીએ છીએ, પરંતુ ગુજરાત સરકારે પોતે પણ શ્રીમદ ભગવદ ગીતા પાસેથી શીખવાની જરૂર છે.

“ભગવદ સ્પષ્ટ કહે છે કે કોઈપણ પરિસ્થિતિનો સામનો કરવા માટે, તમારે પહેલા તે પરિસ્થિતિને સ્વીકારવી પડશે. ગુજરાતમાં શિક્ષણની વર્તમાન સ્થિતિ શું છે? કુલ 33,000 શાળાઓમાંથી, માત્ર 14 શાળાઓ એ-પ્લસ ગ્રેડની શાળાઓ છે. 18,000 જેટલી શાળાઓ શિક્ષકોની જગ્યાઓ ખાલી છે અને 6,000 શાળાઓ બંધ છે.”

રાવલે ઉમેર્યું હતું કે, “ગુજરાતમાં સૌથી વધુ સંખ્યામાં શાળા છોડી દેનારાઓ છે અને ઘણા વિદ્યાર્થીઓને ધોરણ 8 સુધી વાંચતા-લખતા પણ આવડતું નથી. આશા છે કે, સરકાર તેમના માટે પણ કંઈક કરશે. અમે શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતાના સમાવેશને આવકારીએ છીએ. અભ્યાસક્રમ પરંતુ તે આપણે બાળપણથી જ શીખીએ છીએ.”

ગુજરાત AAPના પ્રવક્તા યોગેશ જાદવાણીએ રાજ્ય સરકારના નિર્ણયને આવકારતા કહ્યું કે, “અમે ગુજરાત સરકાર દ્વારા લેવામાં આવેલા નિર્ણયને આવકારીએ છીએ. તેનાથી વિદ્યાર્થીઓને ફાયદો થશે.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *