ધ કાશ્મીર ફાઈલ મા પંડિત નો કસાઈ કહેવામા આવેલ આ વ્યક્તિની હકીકત જાણી લોહી ઉકળવા લાગશે તમારું

કાશ્મીર ફાઇલ્સ એવા જખમોની વાર્તા છે જેને દરેક વ્યક્તિ સ્ક્રીન પર બતાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે. આ ફિલ્મે 1990માં ફરીથી કાશ્મીરી પંડિતોના નરસંહારને જાહેર ચર્ચામાં લાવી દીધું છે. કાશ્મીરી પંડિતોને પાકિસ્તાન અથવા તેના પ્રાયોજિત સંગઠનોના આદેશ પર આતંકવાદીઓ દ્વારા હિંદુ હોવાના કારણે મારવામાં આવ્યા હતા.

તેઓને “રાલીવ, ગલ્લીવ અથવા ચલીવ” (રૂપાંતર, મૃત્યુ અથવા છોડો) વચ્ચે પસંદગી કરવાનું કહેવામાં આવ્યું. કાશ્મીર ખીણમાંથી કરોડો લોકો માર્યા ગયા અને હજારો લોકો ભાગી ગયા.

કાશ્મીર ફાઇલ્સનો દરેક સીન, દરેક શોટ, દરેક ડાયલોગ લોકોના મગજમાં છે અને આ ડાયલોગ્સ કે બિટ્ટા કરાટે નામનો ઇન્ટરવ્યુ બતાવવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે. ધ કાશ્મીર ફાઈલ્સના કારણે આજે બિટ્ટા કરાટેનું નામ ફરી એકવાર ચર્ચામાં આવ્યું છે. આખરે આ બિટ્ટા કરાટે કોણ છે, ક્યાં છે?

પંડિતોનો કસાઈ ફારુક અહેમદ ડાર, જેને બિટ્ટા કરાટે તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે પાકિસ્તાનના હુકમના સૌથી મોટા અનુયાયીઓમાંના એક હતા. તે જમ્મુ અને કાશ્મીર લિબરેશન ફ્રન્ટ (JKLF) ના વડા છે, જે એક સંગઠન છે જેણે કાશ્મીરી પંડિતોની લક્ષ્યાંકિત હત્યાઓનું નેતૃત્વ કર્યું હતું.

1991ના એક ઈન્ટરવ્યુમાં, બિટ્ટા કરાટેએ 1990માં 20 થી વધુ કાશ્મીરી પંડિતો અથવા “કદાચ 30-40 થી વધુ”ની હત્યા કરી હોવાનું સ્વીકાર્યું હતું. એક સમયે બિટ્ટા કરાટે ખીણમાં કાશ્મીરી પંડિતો માટે ભયજનક નામ બની ગયું હતું અને તેને “પંડિતોનો કસાઈ” તરીકે ઓળખવામાં આવતો હતો.

તે કેવી રીતે શરૂ થયું.1989 માં, જ્યારે કેન્દ્રમાં વીપી સિંહની સરકાર રચાઈ, ત્યારે કાશ્મીરી લોકોમાં વિશ્વાસ જગાડવા માટે મુફ્તી મોહમ્મદ સઈદને દેશના પ્રથમ મુસ્લિમ ગૃહ પ્રધાન બનાવવામાં આવ્યા. પરંતુ પાંચ દિવસમાં જ રૂબિયા સઈદનું અપહરણ કરવામાં આવ્યું હતું. રૂબિયા સઈદને છોડાવવા માટે આતંકવાદીઓને છોડવામાં આવ્યા હતા. જેના કારણે આતંકીઓને પ્રોત્સાહન મળ્યું હતું.

ત્યારે આતંકવાદીઓને લાગ્યું કે સરકાર સરળતાથી ઝૂકી શકે છે. આ પછી ઘાટીમાં સ્થિતિ દિવસેને દિવસે બગડતી ગઈ. કાશ્મીર લિબરેશન ફ્રન્ટ અને ISL એ કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોના કર્મચારીઓમાં કાશ્મીરી પંડિતોની સંખ્યાનું મૂલ્યાંકન કર્યું હોવાનું કહેવાય છે. ત્યારથી ઘટનાઓ વધવા લાગી. 14 માર્ચ, 1989ના રોજ એક વિ સ્ફોટમાં સાત લોકોના મો ત થયા હતા.

ઇજાગ્રસ્ત મહિલાઓમાંથી એકને હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવી હતી પરંતુ તેની ઓળખ કલાવતી તરીકે થતાં જ તેની સારવાર કરવામાં આવી ન હતી અને વધુ પડતા રક્તસ્ત્રાવને કારણે તેણીનું મૃ ત્યુ થયું હતું. આ પછી 14 સપ્ટેમ્બરે હિન્દુ નેતા ટીકા લાલ ટપ્લુની હ ત્યા કરવામાં આવી હતી. ધીરે ધીરે કાશ્મીરી પંડિતો પરના અત્યાચાર નર સં હારમાં ફેરવાવા લાગ્યા અને તેનું નેતૃત્વ જમ્મુ અને કાશ્મીર લિબરેશન ફ્રન્ટના મુખ્ય ચહેરા બિટ્ટા કરાટેએ કર્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published.