યુક્રેન રશિયાનું યુદ્ધ જોઈને પહેલી વાર ડરી ગયું ચીન ભારત જોડે સામેથી જ માની લીધી આ વાતમાં હાર લોકોએ કહ્યું ખોફ હૉ તો એસા - khabarilallive    

યુક્રેન રશિયાનું યુદ્ધ જોઈને પહેલી વાર ડરી ગયું ચીન ભારત જોડે સામેથી જ માની લીધી આ વાતમાં હાર લોકોએ કહ્યું ખોફ હૉ તો એસા

રુસો-યુક્રેન યુદ્ધની વચ્ચે ચીને એક નવો દાવ રમ્યો છે, જેના હેઠળ તેણે LACના હોટ સ્પ્રિંગ વિસ્તારને ખાલી કરી દીધો છે. આ દાવો ખુદ ચીને કર્યો છે અને કહ્યું છે કે PLAએ LAC પરના હોટ સ્પ્રિંગ વિસ્તારને ખાલી કરી દીધો છે.

જો કે, આ બાબતથી વાકેફ લોકોના મતે, ચીન ખોટું બોલી રહ્યું છે અને પૂર્વી લદ્દાખના તમામ વિસ્તારો હજુ સુધી ખાલી કરવામાં આવ્યા નથી. ચીનના વિદેશ મંત્રીએ કહ્યું છે કે ભારત સાથે કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે અને પૂર્વી લદ્દાખને લઈને ટૂંક સમયમાં ઉકેલ મળી જશે.

ચીને કહ્યું છે કે ગાલવાન વેલી, પેંગોંગ લેક અને હોટ સ્પ્રિંગમાં છૂટાછેડા કરવામાં આવ્યા છે. નોંધનીય છે કે ભારત અને ચીન વચ્ચે 2 વર્ષથી ઘણી વખત વાતચીત થઈ છે પરંતુ આજ સુધી કોઈ ઉકેલ આવ્યો નથી. ભારત માત્ર પેંગોંગના દક્ષિણ કાંઠે અને ગોગરા વિસ્તારમાં છૂટાછેડાથી વાકેફ છે.

આ પહેલા 11 માર્ચે ભારત અને ચીન વચ્ચે 15મી પીક કમાન્ડર સ્તરની વાટાઘાટો થઈ હતી. આ મંત્રણા પછી જારી કરવામાં આવેલા નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘બંને દેશો એક ઉકેલ પર પહોંચ્યા છે કે ગાલવાન વેલી, પેંગોંગ લેક અને હોટ સ્પ્રિંગને ખાલી કરવામાં આવશે.

જમીન પર સ્થિતિ શાંત અને નિયંત્રણમાં છે. આ નિવેદન ચીને જારી કર્યું છે. વિદેશ મંત્રાલય વતી એવું કહેવામાં આવ્યું હતું કે બંને દેશો સ્વીકાર્ય ઉકેલ પર પહોંચી ગયા છે અને આગળની વાતચીત ચાલુ રાખવામાં આવશે.

જો કે, ચીનના નિવેદનમાં એ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો નથી કે કયા ક્ષેત્રમાં વિભાજન હજુ સુધી થયું નથી અને શા માટે આટલો સમય લાગી રહ્યો છે. છેલ્લી છૂટાછેડા 4 અને 5 ઓગસ્ટના રોજ ગોગરા પેટ્રોલિંગ પોઈન્ટ 17A ખાતે થયું હતું. 12મા તબક્કાની વાતચીત બાદ આ વિસ્તાર ખાલી કરવામાં આવ્યો હતો. ગોગરામાં બંને બાજુની સેનાઓ પીછેહઠ કરી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *