શું રશિયાની હાર ના થોડા જ દિવસો રહ્યા છે બાકી ચીન પાસે માંગવી પડી આ વસ્તુની મદદ ભારતનું પણ વધશે ટેન્શન

યુક્રેન અને રશિયા વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધને 19 દિવસ થઈ ગયા છે. અમેરિકી મીડિયાએ દાવો કર્યો છે કે રશિયા હવે યુક્રેનમાં હુમલાને વધુ તીવ્ર બનાવવા માટે ચીનની મદદ માંગી રહ્યું છે. રશિયાએ યુક્રેનમાં પોતાની શક્તિનો ઘણો ઉપયોગ કર્યો છે. અનેક રાઉન્ડની મંત્રણા છતાં કોઈ ઉકેલ મળી શકતો નથી. આ સ્થિતિમાં યુદ્ધ લાંબા સમય સુધી ચાલી શકે છે. હથિયારોની અછતને કારણે હવે રશિયા ચીનની મદદ માંગી રહ્યું છે.

રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે અમેરિકા સારી રીતે જાણે છે કે ચીન પાસેથી ક્યા સંરક્ષણ સાધનો ખરીદીને રશિયા વધુ મજબૂત બની શકે છે. જો કે, તે સંરક્ષણ સાધનો હજી ચીનમાં ઉપલબ્ધ નથી. તેઓ સમગ્ર વિશ્વમાં વધુ માંગમાં છે, તેથી ચીન પાસે આવા ઉપકરણોની સંખ્યા ઓછી છે.

આ ભારત માટે તણાવની બાબત છે

રશિયામાં સંરક્ષણ સાધનોની સંખ્યામાં ઘટાડો થયો છે. આવી સ્થિતિમાં તેણે ચીન પર નિર્ભર રહેવું પડશે. ભારત માટે આ ચિંતાનો વિષય છે કારણ કે ભારતના ઘણા મોટા હથિયારો રશિયા પાસેથી આવે છે. ભારતની સેના આજે પણ રશિયા પાસેથી મોટી માત્રામાં શસ્ત્રો ખરીદે છે. આવી સ્થિતિમાં જો રશિયા સાથે સાધનોની અછત રહેશે તો ભવિષ્યમાં ભારતને પણ મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

ભારત પાસે રશિયન T-90 ટેન્ક, Su-30MKI ફાઈટર એરક્રાફ્ટ અને INS વિક્રમાદિત્ય છે. ભારતને રશિયાના શસ્ત્ર ઉત્પાદકો પર પણ વિશ્વાસ છે. ભારત ચિંતિત છે કે પશ્ચિમી દેશો દ્વારા લાદવામાં આવેલા મોટા પાયે નિયંત્રણો નિકાસમાં ઘટાડો કરી શકે છે.

યુક્રેનના યુદ્ધની વાત કરીએ તો રશિયા હજુ પણ ઘણા મોટા શહેરો પર કબજો કરી શક્યું નથી. યુક્રેન તેના લોકોને પ્રોત્સાહિત કરી રહ્યું છે, તો ઘણા સામાન્ય લોકોએ પણ હથિયાર ઉપાડ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં રશિયા હવાઈ હુમલાને વધુ તીવ્ર બનાવવા માંગે છે. જો કે, આ માટે મોટી માત્રામાં હથિયારોની જરૂર પડશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.